หน่วยคลังข้อมูลยา
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

รับประทานยา metronidazole จนครบโดสแล้วมีอาการลิ้นเป็นฝ้าสีขาว ปากมีรสเปรี้ยว สามารถหายเองได้หรือไม่คะ

ถามโดย Pppjs เผยแพร่ตั้งแต่ 02/07/2022-21:32:25 -- 234 views
 

คำตอบ

metronidazole เป็นยารักษาโรคติดเชื้อแบคทีเรียและปรสิตบางชนิด ภายหลังใช้ยานี้อาจเกิดการติดเชื้อราแคนดิดาที่ลิ้นเกิดเป็นขุยหรือฝ้าสีขาว (oral thrush, oral candidiasis หรือ furry tongue) นอกจากนี้อาจเกิดผลไม่พึงประสงค์อื่น เช่น การรับรสเปลี่ยนไป คลื่นไส้ ปวดศีรษะ สับสน ท้องผูกหรือท้องเดิน กรณีลิ้นเป็นฝ้าสีขาวส่วนใหญ่เกิดไม่รุนแรง อาจทุเลาได้โดยการบ้วนปากบ่อย ๆ ด้วยน้ำเกลืออุ่น หรือใช้น้ำยาบ้วนปากที่มียาต้านเชื้อรานิสแททิน (nystatin) หรือใช้ยาอมที่มียาต้านเชื้อราโคลไทรมาโซล (clotrimazole) ในกรณีที่เป็นรุนแรงซึ่งพบได้น้อยอาจจำเป็นต้องรักษาด้วยยาต้านเชื้อราชนิดรับประทาน

Reference:
1. Metronidazole Tablets 500 mg. https://www.medicines.org.uk/emc/product/5882/smpc#gref
2. Metronidazole (oral route). https://www.mayoclinic.org/drugs-supplements/metronidazole-oral-route/side-effects/drg-20064745?p=1
3. Oral thrush - diagnosis and treatment. https://www.mayoclinic.org/diseases-conditions/oral-thrush/diagnosis-treatment/drc-20353539

Keywords:
metronidazole, oral thrush, oral candidiasis, furry tongue, ลิ้นเป็นฝ้าสีขาว





ภูมิคุ้มกันและการติดเชื้อ

ดูคำถามทั้งหมด
 
ข่าวยาประจำสัปดาห์ล่าสุด


หน่วยคลังข้อมูลยา

447 ถ.ศรีอยุธยา แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
 
ออกแบบและพัฒนาโดย งานเทคโนโลยีสารสนเทศฯ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล
Copyright © 2013-2020
 
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้
เราใช้เทคโนโลยีคุกกี้เพื่อช่วยให้เว็บไซต์ทำงานได้อย่างถูกต้อง การเปิดให้ใช้คุณสมบัติทางโซเชียลมีเดีย และเพื่อวิเคราะห์การเข้าเว็บไซต์ของเรา การใช้งานเว็บไซต์ต่อถือว่าคุณยอมรับการใช้งานคุกกี้