หน่วยคลังข้อมูลยา
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามค่ะ พอดีว่าเป็นซึมเศร้าแล้วคุณหมอให้ทายา sertraline 50 mg. วันละ 1 เม็ด หลังอาหารเย็น ตอนนี้เราทานมาเป็นเวลา 4 วันแล้วเกิดผลข้างเคียงคือ เวียนหัว คลื่นไส้ พะอืดพะอม เหมือนอยากจะอาเจียณออกมาเลยค่ะ ถ้าเกิดอาการแบบนี้ถือว่าร้ายแรงไหมคะ ถ้าเป็นกี่วันถึงควรแจ้งหมอที่ดูเคสเราหรอคะ

ถามโดย Alicia เผยแพร่ตั้งแต่ 25/03/2024-20:51:12 -- 669 views
 

คำตอบ

Sertraline เป็นยากลุ่ม selective serotonin reuptake inhibitors (SSRIs) ซึ่งอาการข้างเคียงที่พบได้บ่อยจากการรับประทานยากลุ่มนี้ ได้แก่ คลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสีย เวียนหัว ร้อนวูบวาบ เหงื่อออก นอนไม่หลับ เป็นต้น โดยอาการข้างเคียงเหล่านี้สามารถพบได้ในการเริ่มต้นใช้ยาช่วงแรกซึ่งสอดคล้องกับอาการที่ระบุไว้ในคำถาม ทั้งนี้อาการเหล่านี้มักจะค่อย ๆ ดีขึ้นเองใน 1-2 สัปดาห์หลังจากเริ่มใช้ยา แต่หากอาการนี้รบกวนชีวิตประจำวันมาก เป็นติดต่อกันเกิน 2-3 สัปดาห์ หรือมีแนวโน้มของอาการที่รุนแรงมากขึ้น แนะนำให้กลับไปพบแพทย์เพื่อปรับเปลี่ยนการรักษาอย่างเหมาะสมต่อไป

Reference:
1. MICROMEDEX®. Colorado: Thomson Reuters (Healthcare); c2020. Sertraline. [Internet]. [cited 2024 May 6]. Available from: https://www.micromedexsolutions.com
2. Electronic Medicine Compendium. Sertraline 50 mg Tablets. [Internet]. [cited 2024 May 6]. Available from: https://www.medicines.org.uk/emc/product/7162/smpc

Keywords:
sertraline, antidepressants, selective serotonin reuptake inhibitors





ระบบประสาท

ดูคำถามทั้งหมด
 
ข่าวยาประจำสัปดาห์ล่าสุด


หน่วยคลังข้อมูลยา

447 ถ.ศรีอยุธยา แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
 
ออกแบบและพัฒนาโดย งานเทคโนโลยีสารสนเทศฯ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล
Copyright © 2013-2020
 
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้
เราใช้เทคโนโลยีคุกกี้เพื่อช่วยให้เว็บไซต์ทำงานได้อย่างถูกต้อง การเปิดให้ใช้คุณสมบัติทางโซเชียลมีเดีย และเพื่อวิเคราะห์การเข้าเว็บไซต์ของเรา การใช้งานเว็บไซต์ต่อถือว่าคุณยอมรับการใช้งานคุกกี้