โดย ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร. เภสัชกรหญิง วีณา จิรัจฉริยากูล อาจารย์ประจำภาควิชาเภสัชวินิจฉัย
1237 Views |
ความประทับใจที่มีต่อท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ผู้เป็นอาจารย์และผู้บังคับบัญชาของข้าพเจ้าเป็นสิ่งที่ตราตรึงไม่ลืมเลือน ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจดี มีเมตตา สอนความรู้ด้านวิชาชีพและยังบอกหนทางสู่ความสำเร็จ ซึ่งข้าพเจ้าจำได้ว่าท่านเน้น ฉันทะ ความรักและความพอใจในสิ่งนั้น ซึ่งเป็นหนึ่งในอิทธิบาท 4 ที่ประกอบด้วย ฉันทะ วิริยะ (ความเพียรในสิ่งนั้น) จิตตะ (เอาใจจดจ่อในสิ่งนั้น) และวิมังสา (การใช้ปัญญาพิจารณาหาเหตุผล) ท่านเป็นผู้บังคับบัญชาที่มีเมตตาธรรม (มุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน) สามัคคีธรรม (ช่วยเหลือให้เกิดความสำเร็จ) สุจริตธรรม (ให้ความเท่าเทียม ประพฤติตนสุจริต) และเที่ยงธรรม (มั่นคงในเหตุผล มีความคิดเห็นที่ถูกต้องเที่ยงตรง) ท่านจึงเป็นที่เคารพรักของลูกศิษย์และบุคลากรของคณะฯ
ประดิษฐ์ หุตางกูร ศตวรรษน้อมรำลึก ประกอบด้วยปลื้มประโยชน์ไม่ประมาท ประวัติการณ์เภสัชศาสตร์ประดิษฐ์ศร...
ท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูรครูผู้บุกเบิก ผู้สร้าง ผู้พัฒนา และผู้เสียสละ เป็นความโชคดีที่ดิฉันสอบติดคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยแพทยศาสตร์ในปี...
เล่าเรื่อง อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร เป็นผู้ก่อตั้งคณะเภสัชศาสตร์ พญาไท และเป็นคณบดีคนแรกของคณะฯ ต่อมาเป็นคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลได้รู้จักอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome