โดย พิชัย อัศวศักดิ์สกุล - ศิษย์เก่าเภสัชมหิดลรุ่นที่ 7
1275 Views |
อาจารย์ประดิษฐ์ ท่านเป็นคณบดีที่ให้มีนโยบายการสอบซ่อมเป็นครั้งแรก เพื่อไม่ให้ต้องเรียนซ้ำชั้นปี ตอนนั้นผมเพิ่งข้ามไปเรียนคณะเภสัช ตอนปี 3 และผมเป็น นศ.รุ่นแรกที่ได้เข้าสอบซ่อม ซึ่งท่านสร้างคุณูปการให้กับลูกศิษย์อย่างผมและผู้อื่น ที่เรียนตกๆหล่นๆ ซึ่งมีความคิดว่า เรียนๆเล่นๆ ได้เงินเดือน 3,000 บาท เล่นๆเรียนๆ ได้เงินตามดวง ถ้าไม่มีความคิดอันประเสริฐของท่าน ผมคงไม่ได้จบพร้อมกับเพื่อนรุ่น 7 ของพวกเราอย่างแน่นอนครับ คิดถึงบุญคุณ และคุณความดีของท่านอยู่เสมอครับ
การพิจารณา วิเคราะห์ความคิดของบุคคลที่ได้สร้างผลงาน สร้างประโยชน์ให้กับสังคม ให้กับวงการวิชาชีพ นอกจากเป็นแนวทางหนึ่งในการเรียนรู้ ทำความเข้าใจแนวทางในการประสบความสำเร็จ ยังได้รับรู้ถึงกรอบความคิดสำคั...
เมื่อครั้งที่รุ่น 12 ไป trip bot ในขณะนั่งรถกลับเข้ากรุงเทพ เพื่อนๆ กลุ่มหนึ่งเห็นว่ารถจะวิ่งผ่านบ้าน จึงขอลงระหว่างทาง ปรากฎว่า เมื่อถึงคณะ อาจารย์ประดิษฐ์ เรียกทุกคนเข้าห้องประชุม ทุกคนต่า...
ทุกคนในภาพนี้ยิ้มอย่างมีความสุข-สนุกสนาน เมื่อมองภาพนี้แล้วทำให้ต้องยิ้มตาม ความประทับใจของภาพนี้ คือ อาจารย์ประดิษฐ์ ที่เราไม่ค่อยได้เห็นอิริยาบถแบบนี้ในคณะฯ ทำให้หวนรำลึกถึงเหตุการณ์ในคืนนั้น ก...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome