โดย ภก.สมเฮง นรเศรษฐีกุล - ศิษย์เก่าเภสัชมหิดลรุ่นที่ 2
1512 Views |
เมื่อมาเรียนเภสัช อ.ประดิษฐ์ พร่ำสอนเกี่ยวกับวิชาชีพเภสัชกรรม และใฝ่ฝันให้ลูกศิษย์จบไปเป็นเภสัชกรร้านยา เพื่อช่วยประชาชนได้ใช้ยาอย่างปลอดภัย ทำให้ผมตั้งใจไปเป็นเภสัชกรประจำร้านยาของที่บ้าน ซึ่งเป็นร้านของเตี่ย ขายยาจีน ผมตั้งใจว่าจะเปิดจำหน่ายยาแผนปัจจุบันเพิ่มจากยาจีน สามารถให้การดูแลผู้ป่วยในโรคเบื้องต้น และส่งต่อผู้ป่วยหากเป็นโรคที่ซับซ้อนหรือมีอาการที่ต้องเข้ารับการรักษาในโรงพยาบาล
ความตั้งใจของผมที่จะเป็นเภสัชกรประจำร้านยาไม่เปลี่ยนแปลงแม้ อ.ประดิษฐ์ จะชวนให้มาเป็นอาจารย์เนื่องจากผมเป็นคนชอบสอน ผมก็ตอบ อ.ประดิษฐ์ว่า ขอทำตามความฝันของ อ.ประดิษฐ์ คือเป็นเภสัชกรประจำร้านยา แต่ด้วยความที่ผมเป็นคนชอบสอน ผมจึงสอนนักศึกษาเภสัชที่มาฝึกงานที่ร้าน
มีเรื่องเล่าถึงวีรกรรมของรุ่น 2 ที่ขอเข้าพบ อ.ประดิษฐ์ เพื่อขอให้ระบบการสอบของคณะ เปลี่ยนจากการสอบทุกวันพุธและวันเสาร์ และสอบทุกวิชา มาเป็นการสอบภาคละ 2 ครั้ง จึงเกิดการสอบกลางภาคและปลายภาคมาจนถึงปัจจุบัน มีข้อดีกว่าการสอบทุกอาทิตย์ คือนักศึกษาไม่เครียด ไม่โดดเรียน แต่แม้จะเป็นการสอบกลางภาคและปลายภาคเท่านั้น ก็ยังมีความน่ากลัวสำหรับนักศึกษา กล่าวคือ เนื้อหาที่ได้สอบกลางภาคไปแล้ว จะนำมารวมสอบตอนปลายภาคด้วย
ผมขอเป็นตัวแทนศิษย์เก่ารุ่น 2 ในการขอบคุณและรำลึกถึงคุณงามความดี และความรัก ที่อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร คณบดีคนแรกของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล มีให้แก่ศิษย์...
อา รอนวอนเทวษไหว้ &nb...
ข้อมูลเฉพาะรุ่น 1ปี 1 (พ.ศ.2512) เข้ามาจำนวน 150 คนอยู่คณะวิทยาศาสตร์การแพทย์ แผนกเตรียมเภสัชศาสตร์ พอขึ้นปี 2 มีลาออกไปสอบเอนทรานซ์ใหม่ประมาณ 5 คน พอขึ้นปี 3 (พ.ศ. 2514) สมัครมาคณะเภสัชศาสตร์ พญ...
จำได้ว่าปอง (รศ.ดร.ภญ.จุฬาภรณ์ ลิมวัฒนานนท์) ชวนไปพบท่านที่ห้อง ท่านต้อนรับลูกศิษย์อย่างเป็นกันเองเหมือนคนในครอบครัว และบอกว่าประตูห้องเปิดเสมอ ฟังวิสัยทัศน์ท่านแล้ว เป็นหลักการที่เกินกว่าเภสัชฯ หากเป...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome