โดย ยุพิน รุ่งเวชวุฒิวิทยา ศิษย์เภสัชมหิดลรุ่น 1 และอาจารย์ภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม
934 Views |
เคารพรักและระลึกถึง อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร
สมัยเป็นนักศึกษา ด้วยบุคคลิกเคร่งขรึมแต่แววตาใจดีมีเมตตาของอาจารย์ประดิษฐ์ทำให้รู้สึกทั้งเคารพและยำเกรง
เวลาสอนนอกจากวิชาการ อาจารย์จะสอนความรับผิดชอบในฐานะเภสัชกรร่วมด้วยเสมอ
พวกเราเห็นอาจารย์แล้วมักหลบด้วยความเกรงผู้ใหญ่ แต่อาจารย์จะเข้าหาพูดคุยด้วยอย่างเป็นกันเองอยู่บ่อยๆ
เมื่อเข้าทำงานเป็นอาจารย์ในภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรมซึ่งขณะนั้นอาจารย์เป็นหัวหน้าภาควิชา นอกจากงานประจำแล้วอาจารย์ยังชักชวนให้ทำงานให้กลุ่มเภสัชกรการอุตสาหกรรม เช่นช่วยกระจายวารสารวิชาการของกลุ่มให้สมาชิกโดยไม่คิดเงิน อาจารย์เป็นตัวอย่างในการทำงานเพื่อส่วนรวม ตลอดการทำงานได้เห็นอาจารย์อุทิศตนเพื่อความเจริญก้าวหน้าให้วงการเภสัชกรรม วงการการศึกษา วงการเภสัชอุตสาหกรรมอย่างมากมาย
โดยส่วนตัวอาจารย์ให้ข้อคิดในการใช้ชีวิต
"เมื่อตัดสินใจทำอะไรโดยคิดดีแล้ว ก็ไม่ต้องมาเสียใจในภายหลัง"
"ให้ดำเนินชีวิตเราอย่างเป็นสุข"
ซึ่งเป็นประโยชน์กับตัวเองมาจนถึงปัจจุบัน
เคารพรักและระลึกถึง อาจารย์ประดิษฐ์อยู่เสมอ
ดร.ภก.สุวิทย์ เมษินทรีย์ เพราะวรรคทองของท่านอาจารย์ประดิษฐ์ ที่ว่า from here you can go anywhere และในวิชา Pharm Orientation ท่านอาจารย์ได้มีวิสัยทัศน์กว้างไกล โดยกล่าวเน้นว่า R&D แ...
ท่องหนังสือ หลังห้อง อาจารย์ดิษฐ์ ให้หงุดหงิด ใกล้วันสอบ เพียงสองสามไม่ทันแน่ ได้แค่เช้า ชามเย็นชาม สุดจะปราม ตะโกนร้อง ก้องกำแพงคอยดูนะ ถ้ากูสอบ ผ่านพ้นไป กูจะไม...
เห็นรูปนี้ทีไร คิดถึงวันเวลาที่เรียนเภสัช ตอนเรียนอยู่ปี 3 ปี 4 อาจารย์พเยาว์ต้องพาพวกเราไปเดินป่าเพื่อให้รู้จักต้นไม้หลายๆชนิดที่มีประโยชน์ และให้เก็บตัวอย่างต้นไม้มาอัด herbariu...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome