โดย ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร. เภสัชกรหญิง วีณา จิรัจฉริยากูล อาจารย์ประจำภาควิชาเภสัชวินิจฉัย
1239 Views |
ความประทับใจที่มีต่อท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ผู้เป็นอาจารย์และผู้บังคับบัญชาของข้าพเจ้าเป็นสิ่งที่ตราตรึงไม่ลืมเลือน ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจดี มีเมตตา สอนความรู้ด้านวิชาชีพและยังบอกหนทางสู่ความสำเร็จ ซึ่งข้าพเจ้าจำได้ว่าท่านเน้น ฉันทะ ความรักและความพอใจในสิ่งนั้น ซึ่งเป็นหนึ่งในอิทธิบาท 4 ที่ประกอบด้วย ฉันทะ วิริยะ (ความเพียรในสิ่งนั้น) จิตตะ (เอาใจจดจ่อในสิ่งนั้น) และวิมังสา (การใช้ปัญญาพิจารณาหาเหตุผล) ท่านเป็นผู้บังคับบัญชาที่มีเมตตาธรรม (มุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน) สามัคคีธรรม (ช่วยเหลือให้เกิดความสำเร็จ) สุจริตธรรม (ให้ความเท่าเทียม ประพฤติตนสุจริต) และเที่ยงธรรม (มั่นคงในเหตุผล มีความคิดเห็นที่ถูกต้องเที่ยงตรง) ท่านจึงเป็นที่เคารพรักของลูกศิษย์และบุคลากรของคณะฯ
อาจาริยบูชาจากลูกศิษย์ อา...
เย็นวันนั้นเป็นวันสุดท้ายของการสอบ final เทอมสองของปี 5 ซึ่งหมายความว่า สิ้นสุดการเป็นนักศึกษาเภสัชฯ มหิดลแล้ว (ถ้าสอบผ่านครบทุกวิชา) จะว่าไปตอนนั้น ผมมีความรู้สึกทั้งโล่งทั้งสบายตัวสบายใจอย่างที...
อาจารย์ประดิษฐ์มีลักษณะเป็นผู้นำสูง สมกับการเป็นคณบดี ท่าทางสง่าน่าเกรงขาม จนอาจจะทาให้คิดไปว่าอาจารย์เป็นคนดุ ซึ่งทราบจากผู้ที่ได้ทำงานกับอาจารย์ ได้ทราบว่าอาจารย์เป็นคนใจดี มีเมตตาสูง ตรงไปตรงมา&nbs...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome