หน่วยคลังข้อมูลยา
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

ยา Nifedipine มีผลข้างเคียงเกี่ยวกับสมรรถภาพทางเพศอย่างไร

ถามโดย นาย ส. ต้องการทราบ เผยแพร่ตั้งแต่ 13/04/2014-23:28:29 -- 2,306 views
 

คำตอบ

Nifedipine อาจมีผลให้เกิดการหย่อนสมรรถภาพทางเพศได้ แต่ไม่ได้มีรายงานอุบัติการณ์เกิดที่แน่ชัด โดยยาดังกล่าวอาจมีผลกับกล้ามเนื้อบริเวณหลอดนำอสุจิและต่อมสร้างน้ำเลี้ยงอสุจิจึงอาจส่งผลกระทบต่อการปล่อยอสุจิผ่านไปยังท่อปัสสาวะและอาจทำให้การหลั่งอสุจิยากขึ้น แต่อย่างไรก็ตามผู้ถามไม่ควรกังวลในเรื่องดังกล่าวมากจนเกินไป เนื่องยา nifedipine ยังเป็นยาที่มีประโยชน์และมีความจำเป็นในการรักษาโรคความดันโลหิตหรือโรคหลอดเลือดหัวใจ และถือว่าเป็นยาที่อยู่ในกลุ่มยารักษาโรคความดันโลหิตสูงที่มีผลต่อการหย่อนสมรรถภาพทางเพศในระดับกลางๆ เมื่อเทียบกับยารักษาโรคความดันโลหิตกลุ่มอื่น นอกจากนี้ยังมีรายงานอุบัติการณ์ของการเกิดการหย่อนสมรรถภาพทางเพศในผู้ป่วยความดันโลหิตสูงที่ไม่ได้รักษาประมาณ 17.1% ซึ่งสูงกว่าผู้ที่ไม่ได้มีภาวะความดันโลหิตสูงที่เกิดได้ประมาณ 6.9% ดังนั้นการหย่อนสมรรถภาพทางเพศส่วนหนึ่งอาจเกี่ยวเนื่องกับความเจ็บป่วยที่เป็นอยู่ด้วย
Reference:
1. Arksdale JD, Gardner SF. The impact of first-line antihypertensive drugs on erectile dysfunction. Pharmacotherapy 1999; 19(5):573-81.
2. Nifedipine. In: DRUGDEX System [database on the internet]. Ann Arbor (MI): Truven Health Analytics; 2013. Available from: www.micromedexsolutions.com.
3. Doumas M, Douma S. The Effect of antihypertensive drugs on erectile function: A proposed management algorithm. J Clin Hypertens. 2006; 8(5): 359-63.




ระบบสืบพันธุ์ หัวใจและหลอดเลือด

ดูคำถามทั้งหมด
 
ข่าวยาประจำสัปดาห์ล่าสุด


หน่วยคลังข้อมูลยา

447 ถ.ศรีอยุธยา แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
 
ออกแบบและพัฒนาโดย งานเทคโนโลยีสารสนเทศฯ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล
Copyright © 2013-2020