โดย รองศาสตราจารย์ ดร. เภสัชกรหญิง นพมาศ สุนทรเจริญนนท์ ภาควิชาเภสัชวินิจฉัย
1070 Views |
รำลึกถึงอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร
ถ้าเอ่ยชื่อ อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ทุกคนก็จะรำลึกถึงบุคคลที่มีบทบาทสำคัญในการก่อตั้งคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล รวมถึงการพัฒนางานเภสัชกรรมอุตสาหกรรมในประเทศไทย ตลอดจนนโยบายสำคัญของประเทศที่เกี่ยวกับยา สำหรับดิฉันแล้วซึ่งเป็นลูกศิษย์รุ่น ๓ ของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และเป็นอาจารย์ประจำภาควิชาเภสัชวินิจฉัย ตั้งแต่ปี ๒๕๑๙ อาจารย์ประดิษฐ์เป็นคณบดีในสมัยนั้น อาจารย์เปรียบเสมือนพ่ออีกคนของดิฉัน เนื่องจากตอนที่ดิฉันเป็นนักศึกษา และเป็นหัวหน้าทีมวอลเล่ย์บอลหญิงของคณะเภสัชศาสตร์ อาจารย์ประดิษฐ์จะไปให้กำลังใจทุกนัดที่มีการแข่งขันกับคณะอื่น ๆ เมื่อเข้ามาบรรจุเป็นอาจารย์ภาควิชาเภสัชวินิจฉัย อาจารย์ประดิษฐ์จะดูแลอาจารย์ทุกคนเป็นอย่างดี อาจารย์ปกครองพวกเราอย่างมีความเมตตาและความยุติธรรม อาจารย์ให้ความเป็นกันเองกับอาจารย์และข้าราชการฝ่ายสนับสนุนทุกคน อาจารย์ปกครองพวกเราเหมือนกับพ่อปกครองลูก
ในโอกาส ๑๐๐ ปีชาตกาล อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร พวกเราชาวเภสัช มหิดล รู้สำนึกในคุณงามความดี และเกียรติคุณของอาจารย์ และจะนำมาเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต
ร่วมรำลึกและสืบสานปณิธาน “100 ปีชาตกาลอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร” ในฐานะที่ดิฉันเป็นทั้งลูกศิษย์ เป็นผู้ร่วมงาน และเป็นผู้ใต้บังคับบัญชา...
ระลึกถึงอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูรข้าพเจ้าขอรำลึกถึงอาจารย์ประดิษฐ์ ใน 3 สถานภาพ คือ เมื่อท่านเป็นอาจารย์ ผู้ร่วมงาน และผู้บังคับบัญชาตอนที่ข้าพเจ้าเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ม.แพทยศาสตร์ ยังจำได้ว่าพวกเรา...
อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ผู้อยู่ในความทรงจำของดิฉันเมื่อครั้งเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ม.แพทยศาสตร์ ที่เรียนในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนั้น ดิฉันรับรู้ได้ว่า อาจารย์ประดิษฐ์ มีจิตวิญญาณของความเป็นครู ที่จะอ...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome