โดย ยุพิน รุ่งเวชวุฒิวิทยา ศิษย์เภสัชมหิดลรุ่น 1 และอาจารย์ภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม
940 Views |
เคารพรักและระลึกถึง อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร
สมัยเป็นนักศึกษา ด้วยบุคคลิกเคร่งขรึมแต่แววตาใจดีมีเมตตาของอาจารย์ประดิษฐ์ทำให้รู้สึกทั้งเคารพและยำเกรง
เวลาสอนนอกจากวิชาการ อาจารย์จะสอนความรับผิดชอบในฐานะเภสัชกรร่วมด้วยเสมอ
พวกเราเห็นอาจารย์แล้วมักหลบด้วยความเกรงผู้ใหญ่ แต่อาจารย์จะเข้าหาพูดคุยด้วยอย่างเป็นกันเองอยู่บ่อยๆ
เมื่อเข้าทำงานเป็นอาจารย์ในภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรมซึ่งขณะนั้นอาจารย์เป็นหัวหน้าภาควิชา นอกจากงานประจำแล้วอาจารย์ยังชักชวนให้ทำงานให้กลุ่มเภสัชกรการอุตสาหกรรม เช่นช่วยกระจายวารสารวิชาการของกลุ่มให้สมาชิกโดยไม่คิดเงิน อาจารย์เป็นตัวอย่างในการทำงานเพื่อส่วนรวม ตลอดการทำงานได้เห็นอาจารย์อุทิศตนเพื่อความเจริญก้าวหน้าให้วงการเภสัชกรรม วงการการศึกษา วงการเภสัชอุตสาหกรรมอย่างมากมาย
โดยส่วนตัวอาจารย์ให้ข้อคิดในการใช้ชีวิต
"เมื่อตัดสินใจทำอะไรโดยคิดดีแล้ว ก็ไม่ต้องมาเสียใจในภายหลัง"
"ให้ดำเนินชีวิตเราอย่างเป็นสุข"
ซึ่งเป็นประโยชน์กับตัวเองมาจนถึงปัจจุบัน
เคารพรักและระลึกถึง อาจารย์ประดิษฐ์อยู่เสมอ
อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ผู้อยู่ในความทรงจำของดิฉันเมื่อครั้งเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ม.แพทยศาสตร์ ที่เรียนในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนั้น ดิฉันรับรู้ได้ว่า อาจารย์ประดิษฐ์ มีจิตวิญญาณของความเป็นครู ที่จะอ...
ระลึกถึงอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูรการเป็นนักปกครองที่ดี ต้องมีความฉลาดมีความสามารถ และรอบรู้รอบด้าน อาจารย์ประดิษฐ์ เป็นบุคคลหนึ่งที่มีคุณสมบัตินี้ ท่านจึงนำพาให้คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลของ...
รำลึกถึงท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูรเนื่องในวาระครบ 100 ปี ชาตกาล ท่านอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร อดีตคณบดีคณะเภสัชศาสตร์และรองอธิการบดี มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นผู้มีบทบาทสำคัญในการพัฒ...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome