โดย ศาสตราจารย์วราภรณ์ จรรยาประเสิรฐ - ศิษย์เก่าเภสัชมหิดลรุ่นที่ 12
1089 Views |
เมื่อครั้งที่รุ่น 12 ไป trip bot ในขณะนั่งรถกลับเข้ากรุงเทพ เพื่อนๆ กลุ่มหนึ่งเห็นว่ารถจะวิ่งผ่านบ้าน จึงขอลงระหว่างทาง ปรากฎว่า เมื่อถึงคณะ อาจารย์ประดิษฐ์ เรียกทุกคนเข้าห้องประชุม ทุกคนต่างหน้าซีด คิดว่าต้องโดนดุแน่เลย เป็นจริงดังคาด ในห้องประชุมอาจารย์บอกพวกเราว่า “คณะจัด trip bot มีการกำหนดเส้นทาง และวันเวลาที่ชัดเจน ซึ่งคณะต้องรับผิดชอบดูแลนักศึกษาทุกคนให้เดินทางไปและกลับอย่างปลอดภัย การลงระหว่างทางนั้นเป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้อง หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นกับนักศึกษาที่ลงรถไปก่อนถึงคณะ คณะจะรับผิดชอบไหวหรือ” พวกเราด้วยความเป็นเด็กในตอนนั้นก็ไม่เข้าใจเท่าไรนัก แต่มาถึงตอนนี้ รับรู้ได้ถึงความรักลูกศิษย์ที่อาจารย์ประดิษฐ์มีให้
ย้อนกลับไปในช่วงที่นักศึกษาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล รุ่นที่ 13 ข้ามฟากมาเรียนต่อปีที่ 3 ถึงปีที่ 5 ที่คณะเภสัชศาสตร์โดยตรง เราโชคดีที่ได้มีโอกาสเรียนวิชา Pharmacy Orientatio...
ท่องหนังสือ หลังห้อง อาจารย์ดิษฐ์ ให้หงุดหงิด ใกล้วันสอบ เพียงสองสามไม่ทันแน่ ได้แค่เช้า ชามเย็นชาม สุดจะปราม ตะโกนร้อง ก้องกำแพงคอยดูนะ ถ้ากูสอบ ผ่านพ้นไป กูจะไม...
“อาจารย์ประดิษฐ์เกิดมาเพื่อสร้าง”คือผู้สร้าง สถาบัน แหล่งผลิตเป็นบัณฑิต เภสัชกร ที่โดดเด่นคือแบบอย่าง ของคุณครู ผู้สอนเป็น ทำให้เห็น จริยธรรม ตามครรลองคือขวัญใจ บรรดา เหล่าลูกศิษย์ อีกมิ่งมิ...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome