โดย พจนีย์ สุริยะวงค์ ลูกศิษย์ และอาจารย์ภาควิชาจุลชีววิทยา
970 Views |
อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ผู้อยู่ในความทรงจำของดิฉัน
เมื่อครั้งเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ม.แพทยศาสตร์ ที่เรียนในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยนั้น ดิฉันรับรู้ได้ว่า อาจารย์ประดิษฐ์ มีจิตวิญญาณของความเป็นครู ที่จะอบรมสั่งสอนศิษย์ให้เป็นบัณฑิตที่มีความรู้ ความสามารถ ปฏิบัติงานได้สมศักดิ์ศรี ให้เป็นคนใฝ่รู้และซื่อสัตย์สุจริต
เมื่ิอมาทำงานเป็นอาจารย์ที่คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ได้เป็นเพื่อนร่วมงาน (ผู้ใต้บังคับบัญชา) ของ อาจารย์ประดิษฐ์ ดิฉันก็ได้ประจักษ์ชัดในความทรงจำ ว่าอาจารย์มีเรื่องที่น่าชื่นชมอีกมากมาย การทำงานด้วย มีความอบอุ่น เมื่ออาจารย์ประดิษฐ์ มอบหมายงานให้ทำ ท่านจะบอกเสมอว่า ขอให้ทำให้เต็มที่ มีปัญหาขอให้บอก อาจารย์จะรับผิดชอบ และแก้ปัญหาให้ ทำให้ทำงานได้ด้วยความสบายใจ หรือเมื่อมีการประเมินงาน/บุคคล ท่านจะมีความเป็นกลาง เป็นธรรมต่อทุกฝ่าย
ความรู้ ประสบการณ์การทำงาน ที่ได้รับจาก อาจารย์ประดิษฐ์ ดิฉันก็ได้จดจำ และนำมาใช้ประโยชน์ตลอดการทำงานจนเกษียณงาน และใช้ในการดำรงชีวิตมาจนปัจจุบัน
อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร จะอยู่ในความทรงจำของดิฉันตลอดไป
ด้วยความรักและเคารพ
คนละประโยคจากรุ่น 3 “ภาพจำ...อาจารย์ประดิษฐ์” อาจารย์ยิ้มง่ายใจดีอาจารย์เป็นนักสู้นักพัฒนาไม่ย่อท้ออาจารย์มีคำกล่าว from here we can go everywhere นั้น เพราะอาจารย์มีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลอาจ...
From here we can go everywhereวรรคทอง ของ อ.ประดิษฐ์ หุตางกูร ท่านกล่าวประโยคนี้เมื่อปี พ.ศ. 2517 ในการต้อนรับเภสัชมหิดลรุ่น 4 ที่ข้ามฟากมาจากตึกกลม คณะวิทยาศาสตร์ ที่อยู่บนถนนพระรามหก มาเรี...
ปาจรีย์ประดิษฐ์ไท้ เทียบบิดรแห่งศิษย์เภสัชกร ท่านสร้างรังสฤษฏ์สถาพร เภสัช มหิดลนาคุณก่ออนันต์กว้าง เกริกฟ้าเกรียงไกร &nbs...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome