โดย รองศาสตราจารย์ ดร. เภสัชกรหญิง นพมาศ สุนทรเจริญนนท์ ภาควิชาเภสัชวินิจฉัย
1071 Views |
รำลึกถึงอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร
ถ้าเอ่ยชื่อ อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ทุกคนก็จะรำลึกถึงบุคคลที่มีบทบาทสำคัญในการก่อตั้งคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล รวมถึงการพัฒนางานเภสัชกรรมอุตสาหกรรมในประเทศไทย ตลอดจนนโยบายสำคัญของประเทศที่เกี่ยวกับยา สำหรับดิฉันแล้วซึ่งเป็นลูกศิษย์รุ่น ๓ ของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และเป็นอาจารย์ประจำภาควิชาเภสัชวินิจฉัย ตั้งแต่ปี ๒๕๑๙ อาจารย์ประดิษฐ์เป็นคณบดีในสมัยนั้น อาจารย์เปรียบเสมือนพ่ออีกคนของดิฉัน เนื่องจากตอนที่ดิฉันเป็นนักศึกษา และเป็นหัวหน้าทีมวอลเล่ย์บอลหญิงของคณะเภสัชศาสตร์ อาจารย์ประดิษฐ์จะไปให้กำลังใจทุกนัดที่มีการแข่งขันกับคณะอื่น ๆ เมื่อเข้ามาบรรจุเป็นอาจารย์ภาควิชาเภสัชวินิจฉัย อาจารย์ประดิษฐ์จะดูแลอาจารย์ทุกคนเป็นอย่างดี อาจารย์ปกครองพวกเราอย่างมีความเมตตาและความยุติธรรม อาจารย์ให้ความเป็นกันเองกับอาจารย์และข้าราชการฝ่ายสนับสนุนทุกคน อาจารย์ปกครองพวกเราเหมือนกับพ่อปกครองลูก
ในโอกาส ๑๐๐ ปีชาตกาล อาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร พวกเราชาวเภสัช มหิดล รู้สำนึกในคุณงามความดี และเกียรติคุณของอาจารย์ และจะนำมาเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต
การพิจารณา วิเคราะห์ความคิดของบุคคลที่ได้สร้างผลงาน สร้างประโยชน์ให้กับสังคม ให้กับวงการวิชาชีพ นอกจากเป็นแนวทางหนึ่งในการเรียนรู้ ทำความเข้าใจแนวทางในการประสบความสำเร็จ ยังได้รับรู้ถึงกรอบความคิดสำคั...
เมื่อข้ามฟากมาอยู่ปี 3 ที่คณะเภสัช นั้น ผมข้ามมาด้วยความผิดหวัง ในตอนนั้นอยากเรียนแพทย์ แต่ต้องมาเรียนเภสัช จึงไม่ยอมมาเรียน แต่กลับไปอยู่บ้านที่สระบุรีเฉยๆ เที่ยวเล่นไปวันๆ อาจารย์ประดิษฐ์จึงให้ อ.พิ...
From here, we can go everywhere!" จบเภสัชฯมหิดล ด่านศึกษาอาจารย์ว่า จะเป็นเปรียบเพ็ญแขFrom here we can goeverywhereวรรคนี้แลวาทะ คณบดีจะนางงามทรามวัยวิไลลักษณ์ไทยเทศตาปร...
![]() ![]() |
|
HTML5 Bootstrap Font Awesome