![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม 2567 เวลา 10.00 - 12.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยภาควิชาสรีรวิทยา จัดการบรรยายพิเศษ โดยวิทยากรรับเชิญจาก Institute of Functional Genomics, University of Montpellier ประเทศฝรั่งเศส โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วสุ ศุภรัตนสิทธิ หัวหน้าภาควิชาสรีรวิทยา และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ยิ่งรัก บุญดำ ช่วยบุญ ร่วมให้การต้อนรับ Prof. Dr. Arnaud Monteil วิทยากรรับเชิญ ซึ่งได้ให้เกียรติมาเยือนคณะฯ และบรรยายพิเศษ หัวข้อ "The Sodium Leak Channel NALCN in Health and Disease" แก่คณาจารย์และนักศึกษา ณ ห้องบรรยาย 404 อาคารราชรัตน์
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัยอีกด้วย เป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน