![]() |
Eng |
เมื่อวันที่ 30 กันยายน 2565 รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เข้าร่วมในงานแถลงข่าวเปิดตัวความร่วมมือ ระหว่าง มหาวิทยาลัยมหิดล กับ บริษัท บี-52 แคปปิตอล จำกัด (มหาชน) ในการนำองค์ความรู้ งานวิจัย และนวัตกรรมของมหาวิทยาลัยมหิดลมาต่อยอดและพัฒนาในเชิงพาณิชย์ โดยมี ศาสตราจารย์ นายแพทย์บรรจง มไหสวริยะ อธิการบดี มหาวิทยาลัยมหิดล พร้อมด้วย ดร.สุรเกียรติ เสถียรไทย ประธานที่ปรึกษา บริษัท บี-52 แคปปิตอล จำกัด (มหาชน) เข้าร่วมเป็นเกียรติในงาน ณ เดอะ คริสตัล บ็อกซ์ ชั้น 19 อาคารเกสร ทาวเวอร์ ถนนเพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน
ทั้งนี้ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล และ บริษัท M-Venturer ได้ร่วมมือกับบริษัท บี-52 แคปปิตอล จำกัด (มหาชน) จัดตั้งบริษัท เอ็มเมด ฟาร์มา จำกัด โดยความร่วมมือฯ จะเริ่มจาก 6 กลุ่มผลิตภัณฑ์-บริการทางการแพทย์และสุขภาพ เพื่อผลิต ผลิตภัณฑ์ที่มีมาตรฐาน โดยการควบคุมคุณภาพและตรวจสอบคุณภาพมาตรฐานสินค้า โดยคณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ซึ่งจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่ต้องได้มาตรฐาน ปลอดภัย และมีประสิทธิภาพตามมาตรฐาน MST Standard สำหรับกลุ่มผลิตภัณฑ์นั้นๆ เพื่อประโยชน์สูงสุดต่อผู้บริการโภค ภายใต้แบรนด์ “เอ็มเมด” (MMED) ในโอกาสนี้ รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ ได้กล่าวถึงนโยบายและหลักการของมหาวิทยาลัยมหิดล ด้านการวิจัย และพัฒนานวัตกรรม พร้อมด้วยการแนะนำมาตรฐาน MST ที่เป็นหัวใจสำคัญของงานวิจัยและพัฒนานวัตกรรมสู่ผลิตภัณฑ์คุณภาพ ที่ให้ความน่าเชื่อถือระดับสูง