![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 8 พฤศจิกายน 2566 เวลา 14.30 - 16.00 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ทนพ.เมธี ศรีประพันธ์ อาจารย์ประจำภาควิชาจุลชีววิทยา คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เข้าร่วมให้สัมภาษณ์และบันทึกเทปการถ่ายทำรายการ “คลิป MU” ตอน “ตะลึง! พบเชื้อโรคบนโทรศัพท์มือถือสกปรก” ณ ห้องบรรยาย 407 ชั้น 4 อาคารราชรัตน์ ซึ่งผลิตรายการโดยทีมงานจากบริษัท ทีซีบีเอ็น จำกัด
ทั้งนี้ รายการ “คลิป MU” จะเผยแพร่ผ่านทาง Youtube ช่อง Mahidol Channel โดยมุ่งนำเสนอเรื่องราวที่ผู้คนส่วนใหญ่มีความเชื่อที่เข้าใจผิด สงสัย ใคร่รู้ ในเรื่องที่เป็นกระแสสังคม ซึ่งมีคณาจารย์หรือผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านของมหาวิทยาลัยมหิดลเป็นผู้ไขข้อข้องใจ และเข้าใจง่าย เพื่อเผยแพร่และสร้างความเข้าใจที่ถูกต้อง อันจะเป็นประโยชน์ต่อสังคมเพื่อการพัฒนาคุณภาพชีวิต
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสาหรับทุกคนในทุกวัย