![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 9 พฤศจิกายน 2566 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และ รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาทร ริ้วไพบูลย์ ที่ปรึกษาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เข้าร่วมในการประชุมวิชาการนานาชาติ Asian Federation for Pharmaceutical Sciences 2023 (AFPS Conference 2023) ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 8-10 พฤศจิกายน 2566 ภายใต้หัวข้อ "Collaboration for Breakthroughs in Pharmaceutical Sciences" โดย Hanoi University of Pharmacy ณ Foreign Relations Hotel กรุงฮานอย สาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากหลากหลายประเทศกว่า 300 คน
การประชุมวิชาการนานาชาติ AFPS ได้เริ่มขึ้นตั้งแต่ปี ค.ศ. 2007 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นเวทีในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้านการวิจัยในกลุ่มนักวิจัยด้านเภสัชศาสตร์ในเอเชีย และมีการจัดงานทุก 2 ปี โดยในการประชุมครั้งนี้ รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ได้รับเชิญเป็น International Organization Committee และ Invited Speaker ในหัวข้อ Clinical Pharmacy Movement in Thailand: Past, Present and Future รวมทั้งเป็นประธาน (Chair) การนำเสนอผลงานวิชาการในหัวข้อ Clinical Pharmacy & Pharmacoepidemiology นอกจากนี้ รองศาสตราจารย์ ภก.ดร.อาทร ริ้วไพบูลย์ ได้รับเชิญเป็น Invited Speaker ในหัวข้อ Application of Pharmacoeconomics in the Development of the National List of Essential Medicines in Thailand อีกทั้งยังเป็นประธาน (Chair) ในการนำเสนอผลงานวิชาการในหัวข้อ Regulatory science & Pharmacoeconomics ด้วย