Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน 2566 เวลา 21.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภญ.เจนนิษฐ์ มีนวัฒนา เข้าร่วมประชุม Board of Administration, US-Thai Pharmacy Consortium Board กับผู้แทนของ College of Pharmacy ของ University of Maryland at Baltimore, University of Illinois at Chicago, University of Arizona at Tucson, University of Kentucky at Lexington, Auburn University และผู้แทนมหาวิทยาลัยไทยอีกหลายสถาบัน เพื่อเตรียมการจัดงาน US-Thai Pharmacy Consortium 2024 ซึ่งจะจัดร่วมกับงานประชุมวิชาการนานาชาติ The Fourth ASEAN PharmNET 2024 (International Conference on Pharmacy Education and Research Network of ASEAN) ซึ่ง คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล จะเป็นเจ้าภาพการจัดงานประชุมวิชาการนานาชาติในเดือนมิถุนายน 2567 โดยงานประชุมดังกล่าวจะเป็นการนำเอาเครือข่ายมหาวิทยาลัยในอาเซียนมาพบกับกลุ่มมหาวิทยาลัยชั้นนำของสหรัฐอเมริกา เพื่อส่งเสริมให้เกิดความร่วมมือระหว่าง US-ASEAN เพื่อประโยชน์ในการยกระดับการพัฒนาการศึกษาและการวิจัยด้านเภสัชศาสตร์ของภูมิภาคต่อไป โดยมีประเทศไทยเป็นศูนย์กลางของความร่วมมือดังกล่าว