![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน 2566 เวลา 18.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เข้าร่วมประชุมกับผู้แทนของ International Pharmaceutical Federation (FIP) และผู้แทนของสถาบันการศึกษาทางเภสัชศาสตร์ในภูมิภาค Southeast Asia ในการประชุมครั้งแรกของกลุ่มสมาชิกผู้ก่อตั้ง (founding members) โครงการ FIP-UNESCO UNITWIN Centre for Excellence for South-East Asia ซึ่ง คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นสมาชิกผู้ก่อตั้ง (founding members) ของ Centre for Excellence ดังกล่าว
โครงการนี้เป็นความร่วมมือระหว่าง International Pharmaceutical Federation (FIP) กับ UNESCO และมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนให้เกิดความร่วมมือระหว่างภูมิภาคเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ แบ่งปันทรัพยากร ส่งเสริมการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ เพื่อผลักดันให้เกิดการพัฒนาเภสัชศาสตร์ศึกษา เภสัชปฏิบัติ และการวิจัยด้านเภสัชศาสตร์ในภูมิภาค ตามกรอบแนวคิดของ FIP และปรับให้ตรงกับความต้องการและสถานการณ์ของประเทศและ/หรือภูมิภาค โดยการผลักดันงานในระยะแรกจะเป็นการพัฒนากรอบทักษะความสามารถทางวิชาชีพ (competency framework) ของนักศึกษาและบัณฑิตเภสัชกรให้ตอบโจทย์ความต้องการของประชากรในภูมิภาคและได้มาตรฐานสากล
ข่าวที่เกี่ยวข้อง https://pharmacy.mahidol.ac.th/th/activities/3715