![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 27 ตุลาคม 2566 เวลา 13.00 - 14.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์ และบุคลากร เข้าร่วมรับฟังการนำเสนอผลการตรวจประเมินจากคณะกรรมการตรวจประเมินคุณภาพการศึกษา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ระดับส่วนงาน มหาวิทยาลัยมหิดล ประจำปี 2566 (ทางวาจา) นำโดย ศาสตราจารย์ พญ.ยุวเรศมคฐ์ สิทธิชาญบัญชา รองคณบดีฝ่ายศูนย์ความเป็นเลิศ คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นประธานกรรมการตรวจประเมินฯ ณ ห้องประชุม 206 อาคารราชรัตน์ ในโอกาสนี้ รองศาสตราจารย์ ดร.ภก. สมภพ ประธานธุรารักษ์ รองอธิการบดีฝ่ายแผนพัฒนาคุณภาพและบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยมหิดล ให้เกียรติเข้าร่วมรับฟังการนำเสนอดังกล่าวอีกด้วย
ในโอกาสนี้ คณะผู้ตรวจประเมินฯ ได้นำเสนอผลการตรวจประเมินทางวาจา ทั้งในส่วนของกระบวนการและผลลัพธ์ รวมไปถึงโอกาสในการพัฒนา เพื่อให้คณะฯ ได้นำไปเป็นแนวทางในการดำเนินการพัฒนาส่วนงานต่อไป ทั้งนี้ การตรวจประเมินคุณภาพการศึกษา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ประจำปี 2566 มีวัตถุประสงค์เพื่อตรวจสอบและประเมินผลการดำเนินงานของคณะฯ รวมไปถึงจัดการศึกษาให้เข้าสู่มาตรฐานระดับสากลตามวิสัยทัศน์ที่กำหนด
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และ เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ