![]() |
Eng |
ระหว่างวันที่ 24 ตุลาคม 2566 ถึงวันที่ 1 ธันวาคม 2566 นักศึกษาระดับปริญญาตรี ชั้นปีที่ 6 สาขาวิชาเน้นด้านบริบาลทางเภสัชกรรม จำนวน 2 รายของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ได้เดินทางไปเข้าร่วมการฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพในต่างประเทศ ณ Meiji Pharmaceutical University ประเทศญี่ปุ่น โดยนักศึกษาทั้ง 2 ราย ประกอบด้วย 1) นางสาวศศิธร บุนนาค และ 2) นางสาวปิยธิดา พื้นชมพู ซึ่งนักศึกษาทั้งสองรายจะเข้ารับการฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพ ณ Kawakita General Hospital และ Qol Pharmacy ซึ่งเป็นแหล่งฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพภายใต้เครือข่ายพันธมิตรของ Meiji Pharmaceutical University โดยมี Prof. Dr. Kazuhiro HIGUCHI เป็นผู้ควบคุมและดูแลการฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพ
กิจกรรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนให้นักศึกษาในระดับปริญญาตรี ชั้นปีที่ 6 ได้มีโอกาสในการเพิ่มพูนความรู้และประสบการณ์ทางวิชาการและวิชาชีพในระดับนานาชาติ เปิดโลกทัศน์ทางวิชาชีพผ่านกระบวนการศึกษาและฝึกอบรมทางวิชาชีพ ณ แหล่งฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพในต่างประเทศ ซึ่งจะช่วยส่งเสริมศักยภาพทางวิชาการและวิชาชีพเภสัชกรรม ทักษะการสื่อสารภาษาอังกฤษ การเรียนรู้ทางวัฒนธรรม และความเป็นพลเมืองโลกของนักศึกษา ตลอดจนเปิดโลกทัศน์และสร้างความสัมพันธ์อันดีกับนักวิชาการและนักศึกษาในต่างประเทศ
นอกจากนี้ การฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพในต่างประเทศดังกล่าวยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ในการสร้างบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มาตรฐานทัดเทียมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชีย มีคุณธรรม และตอบสนองความต้องการของสังคม อีกทั้งยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน