![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 18 ตุลาคม 2566 เวลา 13.30 น. (ตามเวลาท้องถิ่น) รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วิชิต โนสูงเนิน รองคณบดีฝ่ายหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ) เดินทางไปเยือน School of Pharmaceutical Sciences, Kunming Medical University เพื่อร่วมประชุมและเจรจาความร่วมมือกับผู้บริหารและคณาจารย์ของ School of Pharmaceutical Sciences, Kunming Medical University ซึ่งนำโดย Prof. Lu LU (Deputy Dean) และได้มีโอกาสหารือเกี่ยวกับความร่วมมือด้านการศึกษาและวิชาการระหว่างสองสถาบัน อาทิ การแลกเปลี่ยนนักศึกษาระหว่างสองสถาบัน การจัดกิจกรรมฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพสำหรับนักศึกษาของคณะฯ เป็นต้น
ทั้งนี้ การประชุมเจราจาความร่วมมือดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน