![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 18 ตุลาคม 2566 เวลา 10.00 - 18.30 น. คณาจารย์เภสัชมหิดล เข้าร่วมสัมภาษณ์และบันทึกเทปการถ่ายทำวีดีโอเชิงให้ความรู้ ตอน "ใกล้ตัว ต้องรู้ กูรูบอกให้" โดยมีคณาจารย์เข้าร่วมการถ่ายทำคลิปดังกล่าว จำนวน 3 ท่าน ได้แก่ 1) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วีรวัฒน์ ตีรณะชัยดีกุล ผู้อำนวยการศูนย์ทดสอบเครื่องสำอางและเภสัชภัณฑ์ทางผิวหนัง 2) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภก.ศุภทัต ชุมนุมวัฒน์ ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาการ และ 3) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ศวิตา จิวจินดา รักษาการแทนหัวหน้าภาควิชาอาหารเคมี ซึ่งอำนวยการผลิตโดย บริษัท เอ็มเมด ฟาร์มา จำกัด ภายใต้แบรนด์ “เอ็มเมด” (M MED)
ทั้งนี้ การถ่ายทำวีดีโอดังกล่าวจะได้รับการเผยแพร่ผ่านทาง Youtube ช่อง MMED CHANNEL โดยมุ่งนำเสนอองค์ความรู้ งานวิจัย และนวัตกรรมของมหาวิทยาลัยมหิดล เพื่อสร้างประโยชน์ต่อสังคมในวงกว้าง จึงเป็นที่มาสู่ผลิตภัณฑ์ MMED (เอ็มเมด) ผลิตภัณฑ์คุณภาพมาตรฐาน “MST Standard” เกิดจากการคิดค้นและวิจัย ระหว่างผู้เชี่ยวชาญทั้งด้านการแพทย์ ด้านนวัตกรรม ด้านเทคโนโลยี ด้านวิทยาศาสตร์ ด้านสุขภาพ บนพื้นฐานที่พิสูจน์และตรวจสอบได้ ภายใต้แนวคิด “Innovating Wellness” หรือนวัตกรรมเพื่อสุขภาพที่เสริมสร้างและตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภค ทั้งในด้านคุณภาพ ประสิทธิผล ความปลอดภัย มาตรฐานสูง สำหรับทุกเพศและทุกวัย
นอกจากนี้ การถ่ายทำวีดีโอดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ด้านการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และตอบสนองต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสาหรับทุกคนในทุกวัย เป้าหมายที่ 4 สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต