![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 10 ตุลาคม 2566 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภก.ศุภทัต ชุมนุมวัฒน์ ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาการ เป็นผู้แทนอย่างเป็นทางการของคณะฯ เข้าร่วมในพิธีเปิดโครงการ "รับยาร้านยาใกล้บ้าน" ของโรงพยาบาลกลาง ณ อาคารอนุสรณ์ 100 ปี โรงพยาบาลกลาง ซึ่งโครงการนี้เป็นความร่วมมือระหว่าง กรุงเทพมหานคร และ สภาเภสัชกรรม ในการร่วมกัน เพื่อลดความแออัดในโรงพยาบาลสังกัดกรุงเทพมหานคร เพื่อให้ประชาชนสามารถไปรับยาที่ร้านยาคุณภาพที่ใกล้บ้านได้ ซึ่งจะทำให้ลดความแออัดภายในโรงพยาบาล และลดระยะเวลาในการรอรับบริการของประชาชน อีกทั้งยังเพิ่มความสะดวกในการเข้าถึงยาของประชาชนอีกด้วย โดยมีระบบการส่งต่อข้อมูลเป็น e-prescription ซึ่งมีความแม่นยำ รวดเร็ว และปลอดภัย
โดยในพิธีเปิดโครงการดังกล่าวได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ทวิดา กมลเวชช รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ (พิเศษ) ภก.กิตติ พิทักษ์นิตินันท์ นายกสภาเภสัชกรรม เภสัชกรปรีชา พันธุ์ติเวช อุปนายกสภาเภสัชกรรม และผู้บริหารสำนักการแพทย์ กรุงเทพมหานคร นำโดย นายแพทย์อรรถพล เกิดอรุณสุขศรี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกลาง และเครือข่ายร้านยาที่ร่วมโครงการ ทั้งนี้ ร้านยาของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ได้เข้าร่วมเป็นหนึ่งในร้านยาคุณภาพในเครือข่ายของโรงพยาบาลกลาง เพื่อช่วยดูแลการจัดการด้านยาให้กับผู้ป่วยในเขตราชเทวีต่อไป
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าว ยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย และเป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ
ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ สถานปฏิบัติการเภสัชกรรมชุมชน (ร้านยาของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล): https://pharmacy.mahidol.ac.th/drugstore/