![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 11 ตุลาคม 2566 เวลา 13.00 - 16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยงานบริหารงานวิจัยและนวัตกรรม จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ (Knowledge Management) ด้านการวิจัย ครั้งที่ 1 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 เรื่อง “กฎหมายทรัพย์สินทางปัญญาเบื้องต้นและขั้นตอนการขอรับความคุ้มครองทรัพย์สินทางปัญญา” โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ดวงดาว ฉันทศาสตร์ รองคณบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรม เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรมและต้อนรับวิทยากร พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.กชพรรณ ชูลักษณ์ เป็นผู้ดำเนินรายการ ณ ห้องประชุม V501 อาคารวิจัยประดิษฐ์ หุตางกูร และถ่ายทอดผ่านระบบ Cisco Webex Meetings โดยมีบุคลากรสายวิชาการให้ความสนใจเข้าร่วมจำนวน 20 คน
ทั้งนี้ กิจกรรมดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก คุณพลอยพรรณ จิตรแจ้ง และ คุณณราวดี อนุสนธิ์ เจ้าหน้าที่ทรัพย์สินทางปัญญา ร่วมเป็นวิทยากร พร้อมด้วยทีมงานจากสถาบันบริหารจัดการเทคโนโลยีและนวัตกรรม มหาวิทยาลัยมหิดล เข้าร่วมในครั้งนี้ด้วย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักวิจัยในคณะฯ มีความรู้ความเข้าใจในกฎหมายทรัพย์สินทางปัญญาเบื้องต้น รวมทั้งพระราชบัญญัติส่งเสริมการใช้ประโยชน์ผลงานวิจัยและนวัตกรรม (TRIUP Act) และส่งเสริมให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ประสบการณ์การทำงานวิจัย มีแนวทางสร้างทรัพย์สินทางปัญญา เพื่อให้สามารถขอรับสิทธิที่เกี่ยวข้องทางกฎหมายเพื่อคุ้มครองทรัพย์สินทางปัญญาของนักวิจัยได้อย่างถูกต้อง
นอกจากนี้ กิจกรรม KM ดังกล่าวยังมีส่วนช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต