![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 6 ตุลาคม 2566 เวลา 13.00 - 16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดพิธีซ้อมรับพระราชทานปริญญาบัตร (ซ้อมย่อย ครั้งที่ 1) ประจำปีการศึกษา 2565 ให้แก่บัณฑิตคณะเภสัชศาสตร์ รุ่นที่ 49 โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ เป็นประธานในพิธีและกล่าวแสดงความยินดีแก่บัณฑิตใหม่ พร้อมด้วยผู้บริหาร และคณาจารย์ เข้าร่วมในพิธีดังกล่าว ณ ห้องประชุม 302 ชั้น 3 อาคารเทพรัตน์
ภายในงาน ประกอบด้วย พิธีปฏิญาณตน พิธีรับพระราชทานปริญญาบัตร และหลังจากนั้นในช่วงบ่าย จึงเป็นการถ่ายภาพหมู่ระหว่างคณาจารย์และบัณฑิตใหม่เป็นที่ระลึกร่วมกัน ณ บริเวณลานหน้าอาคารราชรัตน์ ทั้งนี้ กิจกรรมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อเตรียมความพร้อมให้แก่บัณฑิตใหม่ ในรูปแบบการฝึกซ้อมทักษะต่าง ๆ ทั้งทักษะการยืน ทักษะการเดิน ทักษะการถวายความเคารพ และทักษะการถือปริญญาบัตร ซึ่งในปีการศึกษา 2565 คณะเภสัชศาสตร์มีจำนวนนักศึกษาที่สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรี รวมทั้งสิ้น 115 ราย
ทั้งนี้ คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล มีกำหนดการฝึกซ้อมใหญ่รับพระราชทานปริญญาบัตร ประจำปีการศึกษา 2565 อีกครั้งในวันเสาร์ที่ 7 ตุลาคม 2566 และรับพระราชทานปริญญาบัตรในวันอังคารที่ 10 ตุลาคม 2566 ณ มหิดลสิทธาคาร มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา