Eng |
เมื่อวันพุธที่ 27 กันยายน 2566 รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และ ประธานศูนย์ประสานงานการศึกษาเภสัชศาสตร์แห่งประเทศไทย (ศ.ศ.ภ.ท.) พร้อมด้วย นายกสภาเภสัชกรรม และตัวแทนวิชาชีพเภสัชกรรมจากหลายองค์กรได้เข้าพบ นพ.ชลน่าน ศรีแก้ว รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข เพื่อปรึกษาหารือแนวทางในการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมในประเด็นต่างๆ อาทิ อัตราตำแหน่งข้าราชการเพื่อรองรับนักศึกษาเภสัชศาสตร์ที่จบการศึกษาและเลือกที่จะเข้าสู่กระบวนการเป็นเภสัชกรใช้ทุนในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข ประเด็นการผลิตบัณฑิตเภสัชกรและอัตรากำลังในภาพรวม และรวมถึงความก้าวหน้าของวิชาชีพเภสัชกรรมในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข เป็นต้น