![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 20 กันยายน 2566 เวลา 13:00 - 16:00 น. งานบัณฑิตศึกษาและการศึกษาหลังปริญญา จัดกิจกรรมปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ ระดับบัณฑิตศึกษา ประจำปีการศึกษา 2566 โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.บรมพจน์ พฤฒิวนาสัณฑ์ รองคณบดีฝ่ายบัณฑิตศึกษา เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรมและกล่าวต้อนรับนักศึกษาใหม่ในระดับบัณฑิตศึกษาของคณะฯ พร้อมด้วย อาจารย์ ดร.ภก.วสุ ศุภรัตนสิทธิ รักษาการหัวหน้าภาควิชาสรีรวิทยา และ อาจารย์ ดร.ภญ.ชุติมา เพ็ชรประยูร หัวหน้าหน่วยเครื่องมือวิจัยกลาง ให้เกียรติเข้าร่วมกิจกรรม ณ ห้อง 701 อาคารราชรัตน์
สำหรับกิจกรรมปฐมนิเทศดังกล่าว ประกอบด้วย การแนะนำคณะฯ และคณาจารย์ประจำหลักสูตรต่างๆ รวมทั้งการชี้แจงนักศึกษาใหม่เกี่ยวกับการลงทะเบียนเรียน การเตรียมสอบวิทยานิพนธ์ การกรอกแบบฟอร์มออนไลน์ที่เกี่ยวข้องกับการทำวิทยานิพนธ์ และการเบิกจ่ายพัสดุ โดยมีคณาจารย์และบุคลากรงานบัณฑิตศึกษาฯ ร่วมพูดคุยและชี้แจงประเด็นต่างๆ เพื่อให้นักศึกษาใหม่ในระดับบัณฑิตศึกษาทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ ได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบและขั้นตอนต่างๆ ที่จำเป็นตลอดระยะเวลาของการศึกษาในหลักสูตร
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ