Eng |
เมื่อวันพุธที่ 13 กันยายน 2566 ตั้งแต่เวลา 09.09 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ ในฐานะประธานคณะกรรมการ "โครงการพระพุทธมหามงคลเภสัชเพื่อการศึกษา ในวาระครบรอบ 55 ปี การสถาปนาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล" พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาณัฐชัย ม้ายอุเทศ ในฐานะรองประธานคณะกรรมการฯ และศิษย์เก่าคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เข้ากราบนมัสการ “พระเทพวชิรากร” พระเกจิอาจารย์ที่เคารพของประชาชนภาคใต้ ณ วัดมหาธาตุวชิรมงคล (วัดบางโทง) อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ เพื่อนำมวลสารศักดิ์สิทธิ์มาประกอบพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลสำหรับโครงการดังกล่าว
ต่อมาในวันพฤหัสบดีที่ 14 กันยายน 2566 ทั้ง 2 ท่าน ได้เข้ากราบนมัสการ "หลวงปู่อิ่ม" ซึ่งเป็นพระราชมงคลวชิรปัญญา นานาพัฒนวรกิจ มหาคณิสสร บวรสังฆาราม คามวาสี พระราชาคณะชั้นราช สถิต ณ วัดทุ่งนาใหม่ จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อขอให้ท่านอธิษฐานจิตเป็นวาระเบิกฤกษ์ให้กับของที่ระลึกของโครงการพระพุทธมหามงคลเภสัชเพื่อการศึกษา เสริมความเป็นสิริมงคลแก่ผู้ร่วมบริจาค และเพื่อให้วัตถุมงคลมีพุทธคุณครอบจักรวาลดีทุกด้าน
ทั้งนี้ “โครงการพระพุทธมหามงคลเภสัชเพื่อการศึกษา ในวาระครบรอบ 55 ปี การสถาปนาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล” เป็นโครงการสำคัญที่คณะฯ ได้จัดขึ้นเพื่อเป็นการเฉลิมฉลองในวาระครบรอบ 55 ปี แห่งการสถาปนาคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ในวันที่ 7 มิถุนายน 2566 โดยวัตถุประสงค์หลักสำคัญ เพื่อจัดหารายได้สมทบทุน จำนวน 55 ล้านบาท เพื่อนำไปจัดตั้ง “กองทุนพระพุทธมหามงคลเภสัชเพื่อการศึกษา” สำหรับนำไปสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการดำเนินพันธกิจและการจัดการด้านการศึกษาของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล อาทิ ทุนการศึกษาสำหรับนักศึกษา เครื่องมือวิทยาศาสตร์ในห้องปฏิบัติการ เครื่องมือและอุปกรณ์สำหรับการเรียนการสอน ตลอดจนอาคารสถานที่ภายในคณะฯ และสิ่งอำนวยความสะดวกทางการศึกษา รวมถึงสภาพแวดล้อมทางกายภาพ เป็นต้น โดยการเปิดรับบริจาคจากศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบัน ผู้ปกครอง บุคลากร นักศึกษา และประชาชนผู้ที่มีจิตศรัทธาทั่วไป