![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 12 กันยายน 2566 เวลา 09.00 - 10.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ จักราวุธ มณีฤทธิ์ คณบดีคณะแพทยศาสตร์วชิรพยาบาล มหาวิทยาลัยนวมินทราธิราช ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ด้านการเรียนการสอนและทักษะในการปฏิบัติวิชาชีพเภสัชกรรม ระหว่าง คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และ มหาวิทยาลัยนวมินทราธิราช โดยมี รองศาสตราจารย์ ภก.ปรีชา มนทกานติกุล รองคณบดีฝ่ายการศึกษา ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ณัฐวุฒิ เจริญไทย ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาชีพ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภญ.เจนนิษฐ์ มีนวัฒนา ร่วมเป็นเกียรติในพิธีลงนามความร่วมมือ ณ ห้องประชุม 301 ชั้น 3 อาคารพัชรกิติยาภา มหาวิทยาลัยนวมินทราธิราช
การลงนามความร่วมมือครั้งนี้ เพื่อสนับสนุนการฝึกปฏิบัติงานวิชาชีพทางเภสัชศาสตร์ของนักศึกษา และเภสัชกรประจำบ้านทั้งในระดับทั่วไปและระดับเฉพาะทาง อีกทั้งยังส่งเสริมให้เกิดความร่วมมือในการพัฒนาทางวิชาการ การบริการ ตลอดจนการวิจัย เพื่อพัฒนาศักยภาพของบุคลากรทางการแพทย์และคุณภาพของระบบการบริการในโรงพยาบาล ให้เป็นแหล่งฝึกงานทางเภสัชศาสตร์ชั้นเลิศของประเทศไทยและในระดับนานาชาติต่อไป
นอกจากนี้ ความร่วมมือดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนวิสัยทัศน์ของคณะฯ ในการเป็นสถาบันการศึกษาด้านเภสัชศาสตร์ที่มีมาตรฐานระดับสากลสู่การพัฒนาสังคมที่ยั่งยืน รวมทั้งสนับสนุนพันธกิจการสร้างบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มาตรฐานทัดเทียมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชีย มีคุณธรรม และตอบสนองความต้องการของสังคม รวมไปถึงตอบสนองเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ