![]() |
Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 11 กันยายน 2566 เวลา 9.00 น. ผู้บริหารคณะฯ นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วิชิต โนสูงเนิน รองคณบดีฝ่ายหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ) และ รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.บุษบา จินดาวิจักษณ์ ที่ปรึกษาโครงการหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ) ได้เข้าพบผู้บริหารโรงเรียนสาธิตนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดล (Mahidol University International Demonstration School หรือ MUIDS) ได้แก่ 1) ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร.วริยา ชินวรรโณ ผู้อำนวยการโรงเรียนสาธิตนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดล 2) Dr. Stephen Coryelle รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ และ 3) Mr. Simon Gauci รองผู้อำนวยการฝ่ายบริการนักเรียน ณ โรงเรียนสาธิตนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดล (MUIDS)
การเจรจาความร่วมมือครั้งนี้ เป็นการเจรจาเกี่ยวกับการรับนักเรียนที่สำเร็จการศึกษา Grade 12 จาก MUIDS เข้าสู่หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (นานาชาติ) ของคณะฯ โดยนักเรียนที่สำเร็จจากศึกษาจาก MUIDS นั้น ต้องมีความสามารถทางวิชาการและทักษะชีวิตที่โดดเด่นเป็นที่ประจักษ์ สามารถสอบแข่งขันเข้าเรียนในหลักสูตรนานาชาติชั้นนำของประเทศไทยและมหาวิทยาลัยชั้นนำของต่างประเทศได้
นอกจากนี้ ความร่วมมือระหว่างคณะฯ และ MUIDS เป็นการเปิดโอกาสในการเข้าสู่วิชาชีพเภสัชกรรมให้แก่นักเรียนของ MUIDS ที่สนใจเข้าศึกษาต่อในหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (นานาชาติ) รวมไปถึงการสร้างบัณฑิตเภสัชกรที่มีทั้งทักษะด้านความรู้ที่เข้มแข็ง และมีความเป็น Global citizenship อย่างชัดเจนต่อไป ความร่วมมือดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนวิสัยทัศน์ของคณะฯ ในการเป็นสถาบันการศึกษาด้านเภสัชศาสตร์ที่มีมาตรฐานระดับสากลสู่การพัฒนาสังคมที่ยั่งยืน รวมทั้งกิจกรรมครั้งนี้ยังสนับสนุนพันธกิจการสร้างบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มาตรฐานทัดเทียมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำในเอเชีย มีคุณธรรม และตอบสนองความต้องการของสังคม รวมไปถึงตอบสนองเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความเข้มแข็งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูสภาพหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกสำหรับการพัฒนาที่ยั่งยืน