![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 8 กันยายน 2566 เวลา 19.00 น. งานการศึกษาเภสัชศาสตรบัณฑิต คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดกิจกรรมออนไลน์ “2Days with MUPY” ครั้งที่ 1 หัวข้อ เกณฑ์การรับสมัครเข้าศึกษา ประจำปี 2567 ผ่านระบบออนไลน์ Cisco Webex Meetings โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.ปรีชา มนทกานติกุล รองคณบดีฝ่ายการศึกษา เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรม และกล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมรับฟังการบรรยาย ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วมรับฟังกว่า 100 คน
สำหรับกิจกรรม “2Day wtih MUPY” ครั้งที่ 1 เป็นการบรรยายในเรื่องเกณฑ์การรับสมัครเข้าศึกษาหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต ประกอบด้วย รอบที่ 1 Portfolio, รอบที่ 2 โควตา (พื้นที่), รอบที่ 3 กสพท. และรอบที่ 3 Central Admission การศึกษาต่อในต่างประเทศ รวมไปถึงโอกาสของความก้าวหน้าด้านอาชีพการงานหลังจบการศึกษา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้คำแนะนำแก่ผู้ปกครองและนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายทุกชั้นปีที่มีการวางแผนเตรียมความพร้อมเข้าศึกษาต่อทางด้านเภสัชศาสตร์ ได้รับข้อมูลที่สำคัญและมีความเข้าใจถึงจุดเด่นของวิชาชีพ นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าว ยังช่วยประชาสัมพันธ์คณะฯ ให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างอีกด้วย