Eng |
เมื่อวันเสาร์ที่ 9 กันยายน 2566 เวลา 08.00-12.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยภาควิชาเภสัชพฤกษศาสตร์ จัดกิจกรรมบริการวิชาการ “Herbal Appreciation : Herbal Walk สำรวจสมุนไพรในสวน ครั้งที่ 4" ณ สวนเบญจกิติ เขตคลองเตย กรุงเทพมหานคร โดยมีคณาจารย์ภาควิชาเภสัชพฤกษศาสตร์เป็นวิทยากรจัดกิจกรรมอบรมและให้ความรู้แก่ประชาชนทั่วไปที่สนใจเข้าร่วมจำนวน 30 คน
สำหรับกิจกรรมในโครงการดังกล่าว ประกอบด้วย กิจกรรมเดินสำรวจและบันทึกพืชสมุนไพรที่พบในสวนสาธารณะ และเรียนรู้สรรพคุณของพืชสมุนไพรที่สำรวจ โดยมีวิทยากร 5 ท่าน ได้แก่ 1) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภานุพงษ์ พงษ์ชีวิน รองคณบดีฝ่ายบริหาร 2) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เบญญากาญจน์ พงษ์กิจวิทูร 3) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เมธี พุ่มทุ่ม 4) ผู้อาจารย์ ดร.ธนิกา ปฐมวิชัยวัฒน์ และ 5) อาจารย์วัชระ อาญหาญ ซึ่งรูปแบบการจัดกิจกรรมได้อาศัยการเดินสำรวจและบันทึกพืชสมุนไพรที่พบในสวนสาธารณะ เพื่อเรียนรู้สรรพคุณของพืชสมุนไพรที่สำรวจพบ และอบรมเชิงปฏิบัติการเกี่ยวกับการจัดทำตัวอย่างพรรณไม้แห้ง ซึ่งได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากประชาชนทั่วไป
ทั้งนี้ กิจกรรมบริการวิชาการ “Herbal Appreciation : Herbal Walk" ดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่องค์ความรู้เกี่ยวกับพืชสมุนไพรและพฤกษศาสตร์เบื้องต้นแก่ประชาชนทั่วไปที่สนใจ และเสริมสร้างความเข้าใจในการใช้พืชสมุนไพรเพื่อการดูแลสุขภาพอย่างถูกต้อง ซึ่งภาควิชาเภสัชพฤกษศาสตร์เล็งเห็นว่าสวนสาธารณะในกรุงเทพมหานคร นอกจากจะเป็นสถานที่ที่ประชาชนนิยมไปออกกำลังกายและพักผ่อนหย่อนใจแล้ว ยังมีความหลากหลายทางชีวภาพและมีพืชสมุนไพรอยู่ด้วย จึงได้จัดกิจกรรมบริการวิชาการ เรื่อง “Herbal Walk สำรวจสมุนไพรในสวน” ขึ้น โดยมุ่งเน้นการเผยแพร่องค์ความรู้ทางพฤกษศาสตร์เบื้องต้นของพืชสมุนไพร การจำแนกพืชสมุนไพรใกล้ตัวอย่างง่าย ซึ่งจะช่วยให้ประชาชนได้เรียนรู้และรู้จักพืชสมุนไพรใกล้ตัว เกิดทัศคติที่ดีต่อการใช้พืชสมุนไพรอันเป็นภูมิปัญญาที่มีคุณค่าอย่างยิ่งของสังคมไทย
นอกจากนี้ กิจกรรมบริการวิชาการดังกล่าวยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ในการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และยังตอบสนองเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 12 สร้างหลักประกันให้มีรูปแบบการผลิตและการบริโภคที่ยั่งยืน