![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 8 กันยายน 2566 เวลา 09.00 น. (ตามเวลาท้องถิ่นประเทศมาเลเซีย) คณาจารย์และนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษา สาขาวิชาการประเมินเทคโนโลยีด้านสุขภาพ (Health Technology Assessment: MU-HTA) ของมหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์ฯ และ ประธานหลักสูตร MU-HTA และ รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.มนทรัตม์ ถาวรเจริญทรัพย์ พร้อมทั้งคณาจารย์และนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาในสาขาวิชาเภสัชศาสตร์สังคม เศรษฐศาสตร์และการบริหาร (SEAP) นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาทร ริ้วไพบูลย์ และ อาจารย์ ดร.ภญ.เสาวลักษณ์ ตุรงคราวี เข้าศึกษาดูงาน ณ Malaysian Health Technology Assessment Section (MaHTAS) ซึ่งเป็นหน่วยงานภายใต้กระทรวงสาธารณสุขของประเทศมาเลเซีย (Ministry of Health Malaysia) โดยได้รับเกียรติจาก Dr. Izzuna Mudla Mohamed Ghazali พร้อมด้วยบุคลากรของ MaHTAS ร่วมให้การต้อนรับและบรรยายเกี่ยวกับภาพรวมของนโยบาย วิสัยทัศน์ พันธิจ และแนวทางการดำเนินงานด้านการประเมินเทคโนโลยีด้านสุขภาพของประเทศมาเลเซีย เพื่อสนับสนุนการตัดสินใจและการกำหนดนโยบายด้านระบบสุขภาพและสาธารณสุขของประเทศมาเลเซีย