![]() |
Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 - 12.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยหน่วยวิเทศสัมพันธ์ จัดการต้อนรับและปฐมนิเทศให้กับ Mr. Shun Kaneko ซึ่งเป็นนักศึกษาแลกเปลี่ยนจาก Graduate School of Pharmaceutical Sciences, Chiba University ประเทศญี่ปุ่น โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วารี ลิมป์วิกรานต์ หัวหน้าภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม ร่วมให้การต้อนรับนักศึกษาดังกล่าว ณ ห้องประชุม 309 อาคารราชรัตน์
ทั้งนี้ Mr. Shun Kaneko ได้เดินทางมาเยือนคณะฯ เพื่อเข้ารับการฝึกอบรมทางวิชาชีพและฝึกปฏิบัติการทางด้าน Pharmaceutical Manufacturing and Laboratory โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วารี ลิมป์วิกรานต์ และ รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.สาธิต พุทธิพิพัฒน์ขจร เป็นอาจารย์ที่ปรึกษา โดยการฝึกอบรมนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 11 กันยายน ถึงวันที่ 10 ตุลาคม 2566
กิจกรรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนการฝึกอบรมและปฏิบัติงานทางวิชาชีพในระดับเฉพาะให้แก่นักศึกษาแลกเปลี่ยนต่างชาติ และส่งเสริมให้นักศึกษา คณาจารย์ เภสัชกรวิชาชีพ และหน่วยงานทางวิชาชีพที่เกี่ยวข้องได้มีโอกาสในการขยายขอบเขตของความคิด สามารถแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ ความชำนาญทางวิชาชีพ รวมทั้งวัฒนธรรมผ่านความร่วมมือในระดับนานาชาติ ซึ่งจะช่วยส่งเสริมภาพลักษณ์ของคณะฯ และแหล่งฝึกงานภายนอกในเวทีโลกและเป็นที่ประจักษ์ในระดับสากล นอกจากนี้ โครงการดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน