![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 30 สิงหาคม 2566 เวลา 09.30-17.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยงานกิจการนักศึกษา ร่วมกับ สโมสรนักศึกษาเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดโครงการปฐมนิเทศและพิธีผูกเนคไท–โบว์ไท นักศึกษาเภสัชศาสตร์ชั้นปีที่ 1 (Rx55) ประจำปีการศึกษา 2566 ณ ห้อง 302 ชั้น 3 อาคารเทพรัตน์ โดยกิจกรรมในช่วงเช้าเป็นการประชุมผู้ปกครองของนักศึกษาชั้นปีที่ 1 ซึ่งได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภก.ศุภทัต ชุมนุมวัฒน์ ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาการ กล่าวต้อนรับผู้ปกครอง พร้อมทั้งชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับหลักสูตรการศึกษา รวมถึงแนะนำคณะฯ และกิจกรรมวิชาชีพ
หลังจากนั้นในช่วงบ่าย เวลา 14.00 น. คณะฯ ได้จัดโครงการปฐมนิเทศและพิธีผูกเนคไท-โบว์ไท สำหรับนักศึกษาเภสัชศาสตร์ชั้นปีที่ 1 (Rx55) โดยมีทีมผู้บริหารคณะฯ พร้อมด้วยคณาจารย์ นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ กล่าวต้อนรับและให้โอวาทแก่นักศึกษาเภสัชศาสตร์ชั้นปีที่ 1 ที่เข้าร่วมในกิจกรรมนี้ จำนวน 150 คน ปิดท้ายด้วยกิจกรรม “น้องพี่ผูกพัน สานสัมพันธ์ศาลายา-พญาไท” โดยนายกสโมสรนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อแนะนำผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ หัวหน้าภาควิชา คณาจารย์ คณะกรรมการฝ่ายกิจการนักศึกษา และสร้างความคุ้นเคยสนิทสนมกับอาจารย์ที่ปรึกษา แนะนำเรื่องการเรียน การทำกิจกรรม และการปฏิบัติตัวที่เหมาะสมในมหาวิทยาลัยมหิดล ซึ่งนำไปสู่การสร้างความผูกพันธ์ระหว่างรุ่นพี่และรุ่นน้อง และมีทัศนคติที่ดีต่อคณะฯ ดังนั้น ในโครงการนี้จึงจัดให้มีการพบผู้ปกครองของนักศึกษาชั้นปีที่ 1 ในวันเดียวกัน และเชิญผู้ปกครองเป็นส่วนหนึ่งในพิธีต้อนรับนักศึกษาใหม่ของคณะฯ