![]() |
Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 28 สิงหาคม 2566 เวลา 13.30 - 15.30 น. ผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ภญ.เจนนิษฐ์ มีนวัฒนา ให้การต้อนรับอาคันตุกะจาก Hiroshima University Hospital ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งนำโดย Prof. Hiroaki Matsuo และ Assist. Prof. Takanori Taogoshi ในโอกาสที่เดินทางมาเยือนคณะฯ เพื่อประชุมหารือถึงโอกาสและแนวทางการพัฒนาความร่วมมือทางการศึกษา วิจัย และวิชาการ ระหว่างสองสถาบันในอนาคต ภายหลังการประชุมหารือความร่วมมือดังกล่าวแล้ว ทุกท่านได้มีโอกาสเข้าเยี่ยมชมหน่วยงานบริการวิชาการต่างๆ ของคณะฯ อาทิ ศูนย์วิเคราะห์คุณภาพผลิตภัณฑ์ สำนักงานข้อมูลสมุนไพร และสถานปฏิบัติการเภสัชกรรมชุมชน เป็นต้น
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 17 คือ เสริมความแข็งแกร่งให้แก่กลไกการดำเนินงานและฟื้นฟูหุ้นส่วนความร่วมมือระดับโลกเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน