![]() |
Eng |
เมื่อวันที่ 3 สิงหาคม 2566 รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาทร ริ้วไพบูลย์ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเภสัชศาสตร์สังคมและการบริหาร ภาควิชาเภสัชกรรม ได้รับเชิญจาก Melbourne School of Population and Global Health (MSPGH), University of Melbourne ประเทศออสเตรเลีย ให้เป็นวิทยากรบรรยายและนำเสนอผลงานวิชาการในการสัมมนาของ Center for Health Policy, University of Melbourne ในหัวข้อ From Research to Public Health Policy Making: A Case of Including Rotavirus Vaccine in the National Immunization Program หลังจากนั้น รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาทร ริ้วไพบูลย์ ยังได้บรรยายเพิ่มเติมในหัวข้อ New Vaccine Introduction Mechanism in Thailand โดยมีนักศึกษาปริญญาเอกและคณาจารย์เข้าร่วมการสัมมนาผ่านระบบออนไลน์และ ณ สถานที่จัดงาน
นอกจากนี้ รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาทร ริ้วไพบูลย์ ได้เข้าเยี่ยมศิษย์เก่า ได้แก่ Mr. Fulgence Niyibitegeka จากประเทศบุรุนดี (อัฟริกา) ผู้เคยได้รับทุนการศึกษาของกรมความร่วมมือระหว่างประเทศ (TICA) เพื่อเข้าศึกษาต่อในระดับปริญญาโทในหลักสูตรเภสัชศาสตร์สังคมเศรษฐศาสตร์ และการบริหารของคณะฯ ซึ่งปัจจุบัน Mr. Fulgence Niyibitegeka ได้รับทุนการศึกษาจาก University of Melbourne เพื่อเข้าศึกษาในระดับปริญญาเอก สาขาเศรษฐศาสตร์สาธารณสุขที่ Melbourne School of Population and Global Health (MSPGH) อีกด้วย