![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 15 สิงหาคม 2566 เวลา 15.00 - 16.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และ ประธานศูนย์ประสานงานการศึกษาเภสัชศาสตร์แห่งประเทศไทย (ศ.ศ.ภ.ท.) เข้าร่วมงานประชุมวิชาการ Ramathibodi-Pharmacogenomics and Personalized Medicine (Rama-PPM) ซึ่งจัดขึ้นเนื่องในโอกาสครบรอบ 12 ปีของการจัดตั้งศูนย์ Rama-PPM ภายใต้ หัวข้อหลัก (Theme) ของงานว่า “Clinical Pharmacogenomics Implementation in Thailand: A Dream Comes True” ณ โรงแรม Eastin Grand Phayathai โดยมีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วมประชุมทั้งในส่วนของ online และ on-site รวมกว่า 200 คน
ในโอกาสนี้ รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ ได้รับเชิญเป็นวิทยากรบรรยายในหัวข้อ “การพัฒนาหลักสูตรเภสัชศาสตร์ เพื่อรองรับการขับเคลื่อนระบบสาธารณสุขด้วยการแพทย์จีโนมิกส์” โดยภายในงานประชุมนี้มีเนื้อหาครอบคลุมประเด็นสำคัญ เช่น สถานการณ์ปัจจุบันและแนวโน้มในอนาคตของการแพทย์จีโนมิกส์ การประยุกต์ใช้เภสัชพันธุศาสตร์ในเวชปฏิบัติ มุมมองของแพทยสภากับการตรวจเภสัชพันธุศาสตร์ในเวชปฏิบัติ และแนวทางการพัฒนาเภสัชกรไทยทั้งในส่วนของโรงพยาบาลและร้านยาเพื่อรองรับการแพทย์จีโนมิกส์ โดยมีวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิจำนวนมากร่วมบรรยาย อาทิ ศาสตราจารย์ ภก.ดร.ชลภัทร สุขเกษม หัวหน้าห้องปฏิบัติการเภสัชพันธุศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี ศาสตราจารย์เกียรติคุณ นพ.ดร.วสันต์ จันทราทิตย์ นายแพทย์ภาสกร วันชัยจิระบุญ ผู้ช่วยเลขาธิการแพทยสภา และ รองศาสตราจารย์ (พิเศษ) ภก.กิตติ พิทักษ์นิตินันท์ นายกสภาเภสัชกรรม เป็นต้น นอกจากนี้ การประชุมดังกล่าวยังมีส่วนช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย