![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 16 สิงหาคม 2566 เวลา 13.00 - 15.45 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยงานบริหารงานวิจัยและนวัตกรรม จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ (Knowledge Management) ด้านการวิจัย ครั้งที่ 2 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 เรื่อง “หลักการและการเลือกใช้เครื่องมือสำหรับวิเคราะห์ Proteomics, Metabolomics และ Transcriptomics” โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.ดวงดาว ฉันทศาสตร์ รองคณบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรม เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรมและต้อนรับวิทยากร พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.อาณัฐชัย ม้ายอุเทศ เป็นผู้ดำเนินรายการ ณ ห้องประชุม V501 ชั้น 5 อาคารวิจัยประดิษฐ์ หุตางกูร และผ่านระบบออนไลน์โปรแกรม Cisco Webex Meetings ซึ่งมีบุคลากรสายวิชาการให้ความสนใจเข้าร่วมจำนวน 25 คน
ทั้งนี้ กิจกรรมดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก ดร.วศิน สกุลคู ซึ่งเป็นผู้แทนจาก Biomarker Teachnologies (Hongkong) Company Limited เป็นวิทยากรให้ความรู้ในครั้งนี้ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักวิจัยในคณะฯ เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ทำงานวิจัย และมีแนวทางสร้างผลงานวิชาการเพื่อตีพิมพ์ในวารสารวิชาการระดับนานาชาติที่มีคุณภาพสูง
นอกจากนี้ กิจกรรม KM ดังกล่าวยังมีส่วนช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต