![]() |
Eng |
ระหว่างวันที่ 1-5 สิงหาคม 2566 นักศึกษาระดับปริญญาตรี คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จำนวน 4 คน เข้าร่วมโครงการ "Sustainable Development Goals + Mobility Mahidol University Projects in Singapore (SDGs MaPs Program)" ระหว่างวันที่ 1-5 สิงหาคม 2566 ซึ่งจัดโดยกองวิเทศสัมพันธ์ ม.มหิดล ณ ประเทศสิงคโปร์ โดยนักศึกษาของคณะฯ ประกอบด้วย 1) นางสาวสิณีกัญย์ ยิ่งอริยกุล 2) นางสาวญาณภัทร ภานุภาส 3) นางสาวสุเมธินี แจ้งจงดี และ 4) นางสาวธนาพร เชื้อเจ็ดตน เข้าร่วมพร้อมกับนักศึกษาของส่วนงานอื่นๆ รวมทั้งสิ้น 40 คน
กิจกรรมประกอบด้วยการเข้ารับฟังการบรรยายและศึกษาดูงาน ณ มหาวิทยาลัยแห่งชาติสิงคโปร์ (National University of Singapore: NUS) โดยแบ่งออกเป็น 3 กิจกรรมหลัก ได้แก่ 1) NUS Campus Sustainability Roadmap 2030 2) การบรรยายและนำชมอาคาร College of Design and Engineering, School of Design and Environment ของ NUS ซึ่งมีความโดดเด่นด้านการปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์หรือแก๊สเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ต่ออากาศโดยรวม (Net Zero) และ 3) การบรรยายเกี่ยวกับแนวทางการดำเนินงานการพัฒนาอย่างยั่งยืนของ NUS
โครงการ Sustainable Development Goals + Mobility Mahidol University Projects in Singapore (SDGs MaPs Program) มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้นักศึกษาระดับปริญญาตรีของมหาวิทยาลัยมหิดล ได้มีโอกาสเรียนรู้และมีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน (SDGs) เสริมสร้างทัศนคติเชิงบวกต่อภูมิภาคอาเซียน พร้อมทั้งมีโอกาสฝึกฝนทักษะการใช้ภาษาอังกฤษ ควบคู่ไปกับการเพิ่มพูนประสบการณ์ชีวิตในต่างแดน ซึ่งก่อให้เกิดโลกทัศน์ที่กว้างไกล และส่งเสริมทักษะชีวิตที่จำเป็นต่อการศึกษาและการทำงานในอนาคต อีกทั้งยังเป็นการร่วมผลักดันและสนับสนุนนโยบายของรัฐบาล ในการดำเนินการเพื่อบรรลุเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน