![]() |
Eng |
เมื่อวันที่ 29 - 30 กรกฎาคม 2566 สโมสรนักศึกษาเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดโครงการ “ค่ายต้นกล้าแห่งมิตรภาพ ครั้งที่ 15 (We Unite Camp #15)” ประจำปีการศึกษา 2566 ณ มหาวิทยาลัยมหิดล วิทยาเขตศาลายา โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.บรมพจน์ พฤฒิวนาสัณฑ์ รองคณบดีฝ่ายบัณฑิตศึกษา เป็นอาจารย์ที่ปรึกษาโครงการดังกล่าว และมีนักศึกษาชั้นปีที่ 1 - 6 เข้าร่วมกว่า 330 คน ในโอกาสนี้ ผู้บริหารคณะฯ นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ ให้เกียรติเข้าร่วมในกิจกรรมดังกล่าวของนักศึกษาด้วย
ทั้งนี้ กิจกรรม “ค่ายต้นกล้าแห่งมิตรภาพ ครั้งที่ 15 (We Unite Camp #15)” ประจำปีการศึกษา 2566 ประกอบด้วยกิจกรรมกลุ่มสัมพันธ์ต่างๆ ของนักศึกษา อาทิ กิจกรรมสันทนาการ กิจกรรมละลายพฤติกรรม กิจกรรม Salaya tour และกิจกรรม Proudly PY เป็นต้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างนักศึกษารุ่นพี่และรุ่นน้อง ศิษย์เก่า และคณาจารย์ อีกทั้งยังมีเป้าหมายเพื่อแนะนำสถานที่ต่างๆ ภายในมหาวิทยาลัยมหิดล แนะนำการใช้ชีวิต และแลกเปลี่ยนมุมมองซึ่งกันและกัน
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังมีส่วนช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 3 สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัย เป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต เป้าหมายที่ 10 คือ ลดความไม่เสมอภาคภายในประเทศและระหว่างประเทศ