![]() |
Eng |
เมื่อวันศุกร์ที่ 4 สิงหาคม 2566 เวลา 09.00 - 16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยศูนย์ทดสอบเครื่องสำอางและเภสัชภัณฑ์ทางผิวหนัง จัดประชุมวิชาการ เรื่อง “Challenging in Stability Study and Enhancing Stability of Cosmetic Products” โดยได้รับเกียรติจาก ศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วราภรณ์ จรรยาประเสริฐ ที่ปรึกษาศูนย์ทดสอบเครื่องสำอางและเภสัชภัณฑ์ทางผิวหนัง เป็นประธานกล่าวเปิดการประชุมวิชาการ ณ ห้องประชุม 206 อาคารราชรัตน์ ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วม จำนวน 150 คน
การประชุมวิชาการดังกล่าว ได้รับเกียรติจากคณาจารย์คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล รวมถึงผู้ทรงคุณวุฒิภายนอกจาก บริษัท คัลเลอ โกลโบล จำกัด ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายให้แก่ผู้เข้าร่วมการประชุม ซึ่งเป็นเภสัชกร นักวิทยาศาสตร์ และหน่วยงานด้านอุตสาหกรรมเครื่องสำอางและผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าร่วมประชุมสามารถพัฒนาผลิตภัณฑ์ที่ดีและมีคุณภาพได้อย่างรวดเร็ว เพื่อตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคที่มีการปรับตัวอย่างรวดเร็วในสังคมปัจจุบัน
สำหรับเนื้อหาการประชุมวิชาการครั้งนี้ ครอบคลุมประเด็นสำคัญ อาทิ Stability and compatibility of cosmetics: Accelerate study, Stability enhancement of cosmetic formulations, Theory and application of color measurement for cosmetics เป็นต้น การพัฒนาผลิตภัณฑ์ในกลุ่มนี้จึงต้องอาศัยความรู้และความเชี่ยวชาญของนักวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ เพื่อให้ได้ผลิตภัณฑ์ที่ดี มีคุณภาพ มีมาตรฐาน ออกสู่ตลาดได้อย่างรวดเร็ว และมีความคงตัวที่ดีตลอดอายุของผลิตภัณฑ์
นอกจากนี้ การประชุมวิชาการดังกล่าว ยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ด้านการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และตอบสนองต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต
ในโอกาสนี้ คณะฯ ขอขอบคุณผู้สนับสนุนการจัดการประชุม ดังรายนามต่อไปนี้
1. บริษัท คัลเลอ โกลโบล จำกัด
2. บริษัท เคมีโก้ อินเตอร์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด
3. บริษัท แอลเอ็มเอส อินสทรูเม้นท์ จำกัด