![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2566 เวลา 08.15 - 16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยภาควิชาเภสัชวินิจฉัยและภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม จัดโครงการ “การอบรมสำหรับผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในสถานที่ขายผลิตภัณฑ์สมุนไพร” ในรูปแบบออนไลน์ Cisco Webex Meetings โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ เป็นประธานกล่าวเปิดงานและกล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมการอบรม ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วม จำนวน 147 คน
การอบรมดังกล่าว ทางคณะฯ ได้รับเกียรติจาก ดร.ภญ. รุจิรา หวังธีระประเสริฐ หัวหน้ากลุ่มกำหนดมาตรฐาน กองผลิตภัณฑ์สมุนไพร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายให้แก่ผู้เข้าร่วมการประชุม ซึ่งเป็นเภสัชกร นักวิชาการ รวมไปถึงนักวิจัยและนักวิทยาศาสตร์ที่ปฏิบัติงานในสถานที่นำเข้าผลิตภัณฑ์สมุนไพร
สำหรับเนื้อหาการอบรมครอบคลุมประเด็นสำคัญ อาทิ กฎหมายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์สมุนไพรและหน้าที่ของผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ วิธีการซักประวัติและแนะนำการใช้ผลิตภัณฑ์สมุนไพรให้แก่ผู้บริโภค วิธีตรวจสอบคุณภาพและเก็บรักษาผลิตภัณฑ์สมุนไพร การใช้ผลิตภัณฑ์สมุนไพรให้ปลอดภัยและมีประสิทธิภาพ เป็นต้น ทั้งนี้ การอบรมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มพูนความรู้ความเข้าใจในการตรวจสอบคุณภาพและการเก็บรักษาผลิตภัณฑ์สมุนไพร วิธีการซักประวัติและแนะนำการใช้ผลิตภัณฑ์สมุนไพรให้แก่ผู้บริโภค การใช้ผลิตภัณฑ์สมุนไพรให้ปลอดภัยและมีประสิทธิภาพ
นอกจากนี้ การอบรมดังกล่าว ยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ด้านการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และตอบสนองต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสาหรับทุกคนในทุกวัย และเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต