![]() |
Eng |
เมื่อวันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2566 เวลา 08.15 - 14.30 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยภาควิชาเภสัชวินิจฉัยและภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม จัดโครงการ “การอบรมสำหรับผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในสถานที่นำเข้าผลิตภัณฑ์สมุนไพร” ในรูปแบบออนไลน์ Cisco Webex Meetings ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วม จำนวน 61 คน
โดยในปีนี้ ทางคณะฯ ได้รับเกียรติจากผู้ทรงคุณวุฒิภายนอก ได้แก่ ดร.ภญ. รุจิรา หวังธีระประเสริฐ หัวหน้ากลุ่มกำหนดมาตรฐาน กองผลิตภัณฑ์สมุนไพร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายให้แก่ผู้เข้าร่วมการประชุม ซึ่งเป็นเภสัชกร นักวิชาการ รวมไปถึงนักวิจัยและนักวิทยาศาสตร์ที่ปฏิบัติงานในสถานที่นำเข้าผลิตภัณฑ์สมุนไพร
สำหรับเนื้อหาการอบรมครอบคลุมประเด็นสำคัญ อาทิ กฎหมายเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์สมุนไพรและหน้าที่ของผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ วิธีตรวจสอบคุณภาพผลิตภัณฑ์สมุนไพร วิธีเก็บรักษาผลิตภัณฑ์สมุนไพร เป็นต้น ทั้งนี้ การอบรมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มพูนความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับทักษะในการตรวจสอบคุณภาพและการเก็บรักษาผลิตภัณฑ์สมุนไพร ตลอดจนข้อกำหนดและกฎหมายที่เกี่ยวข้อง โดยเนื้อหาหลักสูตรมีความสอดคล้องกับประกาศสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา เรื่อง หลักเกณฑ์ และวิธีการรับรองหลักสูตรอบรมสำหรับผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ตามพระราชบัญญัติผลิตภัณฑ์สมุนไพร พ.ศ. 2562 พ.ศ. 2565
นอกจากนี้ การอบรมดังกล่าว ยังสนับสนุนพันธกิจของคณะฯ ด้านการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน และตอบสนองต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสาหรับทุกคนในทุกวัย และเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต