![]() |
Eng |
เมื่อวันอังคารที่ 11 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00-12.00 น. ผู้บริหารคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.ปรีชา มนทกานติกุล รองคณบดีฝ่ายการศึกษา และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วิชิต โนสูงเนิน รองคณบดีฝ่ายหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ) พร้อมด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.ปราโมทย์ ตระกูลเพียรกิจ หัวหน้าภาควิชาเภสัชกรรม รองศาสตราจารย์ ภก.ธนรัตน์ สรวลเสน่ห์ และคณาจารย์สาขาวิชาเภสัชกรรมคลินิก ร่วมให้การต้อนรับ คณะอนุกรรมการเยี่ยมสำรวจความพร้อมของหน่วยงาน เพื่อขอต่ออายุการรับรองวิทยฐานะเป็นสถาบันหลักของหลักสูตรการฝึกอบรมเป็นผู้มีความรู้ความชำนาญในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม สาขาเภสัชบำบัด ณ ห้องประชุม 606 อาคารราชรัตน์
กิจกรรมในการเยี่ยมสำรวจดังกล่าว ประกอบด้วย การสัมภาษณ์ผู้ที่เกี่ยวข้องในหลักสูตร และ การเยี่ยมสำรวจแหล่งฝึกอบรม โดยมีคณะอนุกรรมการเยี่ยมสำรวจฯ ประกอบด้วยผู้ทรงคุณวุฒิ จำนวน 3 ท่าน ดังนี้
1) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.สุทธิพร ภัทรชยากุล
2) อาจารย์ ดร.ภก.วีรชัย ไชยจามร
3) ดร.ภญ.ศุภานันท์ ปึงเจริญกิจกุล
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังตอบสนองพันธกิจของคณะฯ ในการเป็นศูนย์กลางให้บริการวิชาการด้านยา สมุนไพร เครื่องสำอาง และอาหาร เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน รวมไปถึงสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 3 คือ สร้างหลักประกันว่าคนมีชีวิตที่มีสุขภาพดีและส่งเสริมสวัสดิภาพสำหรับทุกคนในทุกวัยอีกด้วย เป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต