Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 10 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00 - 16.00 น. คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยงานการศึกษาเภสัชศาสตรบัณฑิต จัดการประชุมเชิงปฏิบัติการ การพัฒนาการเรียนการสอนสำหรับอาจารย์เภสัชศาสตร์ ครั้งที่ 3 “การจัดกระบวนการเรียนการสอนแบบ Transformative Learning” โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ภก.ปรีชา มนทกานติกุล รองคณบดีฝ่ายการศึกษา เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ ณ ห้องบรรยาย 207 อาคารราชรัตน์ โดยมีบุคลากรสายวิชาการให้ความสนใจเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก
ในการประชุมเชิงปฏิบัติการครั้งนี้มีผู้ทรงคุณวุฒิร่วมให้เกียรติเป็นวิทยากรหลายท่าน นำโดย รองศาสตราจารย์ ภก.ปรีชา มนทกานติกุล รองคณบดีฝ่ายการศึกษา บรรยายในหัวข้อ “ผลจากผู้มีส่วนได้ส่วนเสียของหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิตและผลจากการรับการประเมิน AUN-QA ปี พ.ศ. 2565 เพื่อกำหนดรูปแบบและแนวทางการปรับปรุงหลักสสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต ปีการศึกษา 2570" และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.วิชิต โนสูงเนิน รองคณบดีฝ่ายหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ) ได้ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายในหัวข้อ "การเตรียมความพร้อมเปิดหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต (หลักสูตรนานาชาติ)" นอกจากนี้ คณะฯ ยังได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นพ.ดนัย วังสตุรค จากคณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผู้ทรงคุณวุฒิภายนอก ให้เกียรติมาบรรยายในหัวข้อ "แนวปฏิบัติการตัดเกรดโดยวิธี Ebel เพื่อหา MPL" อีกด้วย
การประชุมเชิงปฏิบัติการ การพัฒนาการเรียนการสอนสำหรับอาจารย์เภสัชศาสตร์ครั้งนี้ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10-11 กรกฎาคม 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาทักษะการสอนของบุคลากรสายวิชาการ อันจะนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงของนักศึกษา อีกทั้งยังส่งเสริมให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้เทคนิคและประสบการณ์ร่วมกันระหว่างคณาจารย์ของคณะฯ เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในกระบวนการเรียนการสอนได้อย่างมีประสิทธิภาพ ให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ในการผลิตบัณฑิตตามที่คณะฯ ได้ตั้งปณิธานไว้
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDG Goals) ในเป้าหมายที่ 4 สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต และเป้าหมายที่ 10 ลดความไม่เสมอภาคภายในและระหว่างประเทศ