![]() |
Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2566 เวลา 9.00 – 15.30 น. หน่วยพัฒนาคุณภาพ จัดกิจกรรมเยี่ยมสำรวจภาควิชา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ประจำปี 2566 ให้กับภาควิชาต่างๆ ของคณะฯ โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.ลือรัตน์ อนุรัตน์พานิช รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและพัฒนาคุณภาพ เป็นประธานในการเยี่ยมสำรวจ ซึ่งมีคณาจารย์และเจ้าหน้าที่ประจำภาควิชาทั้ง 2 ภาควิชา เข้าร่วมในกิจกรรมอย่างพร้อมเพรียง
กิจกรรมเยี่ยมสำรวจภาควิชาดังกล่าว แบ่งออกเป็น 2 ช่วง ได้แก่ เวลา 09.00 - 11.30 น. เป็นการเยี่ยมสำรวจภาควิชาเภสัชวิทยา ณ ห้องประชุม 506 ชั้น 5 อาคารราชรัตน์ โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภญ.วรวรรณ กิจผาติ หัวหน้าภาควิชาสรีรวิทยา และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.จตุรงค์ ประเทืองเดชกุล หัวหน้าภาควิชาจุลชีววิทยา เป็นกรรมการในการเยี่ยมสำรวจ และในเวลา 13.00 - 15.30 น. ดำเนินการเยี่ยมสำรวจภาควิชาเภสัชอุตสาหกรรม ณ ห้องประชุม 211 ชั้น 2 อาคารราชรัตน์ โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.ภก.กิตติศักดิ์ ศรีภา หัวหน้าภาควิชาเภสัชเคมี และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภก.จตุรงค์ ประเทืองเดชกุล หัวหน้าภาควิชาจุลชีววิทยา เป็นกรรมการในการเยี่ยมสำรวจดังกล่าว ทั้งนี้ กิจกรรมเยี่ยมสำรวจภาควิชา ตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) ได้ถูกดำเนินการเป็นประจำมาอย่างต่อเนื่อง ตามที่ คณะฯ ได้รับผลการตรวจประเมินตามเกณฑ์คุณภาพการศึกษาเพื่อการดำเนินการที่เป็นเลิศ (EdPEx) จากมหาวิทยาลัยมหิดล โดยมีเป้าหมายเพื่อให้การประกันคุณภาพการศึกษาและระบบการบริหารจัดการของคณะฯ เกิดการพัฒนาอย่างต่อเนื่องมากยิ่งขึ้น
นอกจากนี้ กิจกรรมดังกล่าวยังช่วยสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ในเป้าหมายที่ 4 คือ สร้างหลักประกันว่าทุกคนมีการศึกษาที่มีคุณภาพอย่างครอบคลุมและเท่าเทียม และสนับสนุนโอกาสในการเรียนรู้ตลอดชีวิต