![]() |
Eng |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 22 มิถุนายน 2566 เวลา 10.00 น. รองศาสตราจารย์ ภก.สุรกิจ นาฑีสุวรรณ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ได้เข้าร่วมงาน Startup x Innovation Thailand Expo 2023 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 22-24 มิถุนายน 2566 ณ ห้อง Ballroom 1-4 ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ จัดโดย สำนักงานนวัตกรรมแห่งชาติ ร่วมกับองค์กรเครือข่ายและพันธมิตร ภายใต้แนวคิด “Innovation Partnership”
งาน Startup x Innovation Thailand Expo 2023 มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็น platform ให้เกิดความร่วมมือและการบูรณาการด้านนวัตกรรมระหว่าง หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน และภาคประชาสังคม เพื่อให้เกิดเป็นแรงผลักดันนวัตกรรมของประเทศ และนำไปสู่การสร้างเศรษฐกิจใหม่บนฐานของความรู้ โดยภายในงานมีการแสดงปาฐกถาจากผู้บริหารภาครัฐและภาคเอกชน เช่น รองศาสตราจารย์ นพ.สรนิต ศีลธรรม ประธานคณะกรรมการนวัตกรรมแห่งชาติ คุณนฤตม์ เทอดสถีรศักดิ์ เลขาธิการคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน และ Mr. Omri Morgenshtern, Chief Executive Officer ของ Agoda เป็นต้น นอกจากนี้ ภายในงานี้ยังมีบริษัท Start-up, SME และผู้ประกอบการกว่า 200 บริษัทมาร่วมงาน โดยมีผลิตภัณฑ์ที่ คณะเภสัชศาสตร์ ม.มหิดล ได้ช่วยดำเนินการและมีส่วนร่วมในการพัฒนาผลิตภัณฑ์มาจัดแสดงในงานนี้อีกด้วย คือ Rangchuet AllerX นวัตกรรมสารสกัดจากธรรมชาติเพื่อผื่นแพ้และแมลงสัตว์กัดต่อย