![]() |
Eng |
เมื่อวันจันทร์ที่ 26 มิถุนายน 2566 เวลา 13.00 - 14.30 น. รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ ร่วมพิธีเปิดป้ายสถาบันขงจื่อมหาวิทยาลัยมหิดล โดยมี ศาสตราจารย์ นพ.บรรจง มไหสวริยะ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหิดล เป็นประธานกล่าวต้อนรับและกล่าวถึงการจัดตั้งสถาบันดังกล่าว ณ ห้อง 130 และ 134 ชั้น 1 อาคารสิริวิทยา มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
ในโอกาสนี้ รองศาสตราจารย์ ดร.ภญ.อุษา ฉายเกล็ดแก้ว รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และประชาสัมพันธ์ ได้มอบช่อดอกไม้แสดงความยินดี เนื่องในโอกาสเปิดสถาบันขงจื่อ อย่างเป็นทางการ ระหว่างมหาวิทยาลัยมหิดล กับ Beijing Language and Culture University สาธารณรัฐประชาชนจีน จากนั้นเป็นการแสดงวัฒนธรรมจีน โดยนักศึกษาหลักสูตรศิลปศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาภาษาจีน (หลักสูตรนานาชาติ) คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ซึ่งมีผู้บริหารจากคณะ ส่วนงาน ทั้งภายในและภายนอกมหาวิทยาลัยมหิดลให้เกียรติเข้าร่วมงาน
การจัดตั้งสถาบันขงจื่อมหาวิทยาลัยมหิดล มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นจุดเริ่มต้นการดำเนินงานของสถาบันขงจื่อมหาวิทยาลัยมหิดล เป็นช่องทางในการสร้างความร่วมมือด้านวิชาการ รวมทั้งส่งเสริมให้นักศึกษาได้รับประโยชน์ในด้านการเรียนการสอน การวิจัย การแลกเปลี่ยนอาจารย์และนักศึกษา โดยกำหนดพื้นที่ทำการ ณ อาคารสิริวิทยา มหาวิทยาลัยมหิดล